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REPUBLIC OF KENYA

Mashirika Husika: Shirika la Taifa la Idadi ya Watu na Maendeleo, Wizara ya Afya,
Chuo cha Masomo na Utafiti wa Idadi ya Watu, na Taasisi ya Kumbukumbu za Idadi
ya Watu.

Kupunguza Vifo vya Wanawake Wajawazito Nchini Kenya

chini Kenya, wanawake wapatao 6,300 hufariki kila mwaka kutokana na

matatizo ya ujauzito au wakati wa kujifungua, idadi inayoashiria mapungufu

ya utoaji wa huduma muhimu za afya kwa wanawake kwa ujumla. Kenya ni
miongoni mwanchi 10 zilizojumuisha asilimia 58 vya vifo kina mama wajawazito duniani
mwaka 201 3, ikichangia asilimia 2 ya vifo hivyo.'

Kuzuia vifo vya kina mama wajawazito inawezekana kikilinganishwa na shabaha ya asilimia 90 iliyolengwa
kwa kutumia maarifa na teknolojia iliyopo: Hii inahusu mwaka 2015.
kuzuia mimba zisizotarajiwa, kuchunguza akina mama

wakiwa wajawazito, na kushughulikia matatizo ya . . . .
l 8 4 Vifo vya Akina Mama Wajawazito

kiafya yanayotokea wakiwa wajawazito na wakati wa . ) X L.
Vinatofautianaje Nchini Kenya?

kujifungua. Kwa hivyo, hatua nne muhimu za kuhimiza

kupunguza vifo vya wanawake ni kupanga uzazi, huduma Kiwango cha vifo vya akina mama wajawazito
wakati wa ujauzito, huduma za wakunga waliohitimu, kinatofautiana pakubwa katika maeneo mbali mbali
na huduma baada ya kujifungua — huduma hizi zote nchini. Kwa mujibu wa uchunguzi wa takwimu za
lazima ziimarishwe na kusambazwa hasa katika maeneo Hesabu ya idadi ya watu 2009, kiwago cha juu cha
ya Kenya yaliyo na idadi kubwa ya vifo vya akina mama vifo wakati wa uzazi kiliripotiwa mkoa wa Kaskazini
wajawazito. Mashariki (Vifo 2,014 kwa kila watoto 100,000

waliozaliwa hai), ukifuatiwa na Mkoa wa Nyanza (vifo
546 kwa kila watoto 100,000 waliozaliwa hai) na

Mienendo ya Hivi Punde kiwango cha chini zaidi kilikuwa Mkoa wa Nairobi (vifo
Lengo la 5 la Maendeleo ya Millenia linahimiza 212 kwa kila watoto 100,000 waliozaliwa hai -tazama
kuboreshwa kwa afya ya uzazi, hasa kupunguza kwa Mchoro |.)?

robo tatu kiwango cha vifo vya kina mama wajawazito

(Idadi ya vifo vya kina mama wajawazito miongoni Mchoro I: Vifo vya akina mama kwa mikoa

mwa kina mama 100,000 wanaojifungua salama) kati 2,500

ya mwaka 1990 na 2015. Nchini Kenya, vifo vya kina 2,014

mama wajawazito vingali juu kati ya 400-600 kwa kila 2,000

wanawake 100,000 waliojifungua katika kipindi cha .

miaka 10 iliyopita na hivyo kusababisha kutoafikiwa

kwa Lengo la 5 la maendeleo ya Millenia. Kwa mujibu 1,500 - Vifo vya akina mama wajawazito
wa utafiti wa idadi ya watu na afya mwaka 2008-09, vinatofautiana bakubwa katika
kiwango cha vifo vya akina mama wajawazito kilikuwa 1,250 - mikoa tofauti

488 kwa kila watoto 100,000 waliozaliwa hai, hiyo ikiwa

ni ongezeko kutoka 414 mwaka wa 2003* (Kutokana na 1,000 1

kutobashirika kwa takwimu hizi, makadirio ya 2008-09

huenda yasiwe tofauti kubwa ikilinganishwa na makadirio 7309

ya mwaka 2003). Kwa kiwango hiki cha hatua ya ufanisi, 500 - =

Kenya haijaweza kuafikia shaba ya kupunguza vifo S A 289
vya kina mama wajawazito ya 147 kati ya kina mama 250 — 212
100,000 wanaojifungua salama mwaka wa 2015.Vivyo

hivyo, kiwango cha kina mama waliojifungua kwa usaidizi 0 North Nyanza Eastern Rt  Coast Western Central Nairobi
wahudumu wa afya waliohitimu (asilimia 62) ni cha chini i Velliy

Kutoka: NCPD and UNFPA, Kenya Population Situation Analysis, 201 3.




Changamoto kubwa katika kupunguza vifo vya kina Mchoro 3: Sababu za moja kwa moja zinazochangia
Vifo vya akina Mama wajawazito

mama wajawazito nchini Kenya iko katika majimbo Kunyakuliwa
ambako vifo hivi ni zaidi ya kiwango cha wastani cha mfuko wa uzazi
kitaifa. Kama inavyoonyeshwa katika Mchoro 2, majimbo Sepsis  / 3%

haya ni Mandera, ikiwa na kiwango cha juu zaidi cha Shinildzo 6%

vifo 3,795 kwa kila watoto 100,000 waliozaliwa hai, ks
ikifuatiwa na Wajir na Turkana yaliyo na viwango vya

1,683 na 1,594 mtawalia. Majimbo katika mikoa ya Pwani

na Nyanza pia yana viwango vya juu vya vifo vya akina

mama wajawazito.

Uvujaji damu
. . . 44%
Mchoro 2: Majimbo yenye viwango vya juu
Vihiga 531
Homa bay 583
Kisumu 597
Taita Taveta 603 Changamoto kumbwa katika Vifo vingi miongoni mwa mama wajawazito utokana
kumbunguza vifo vya akina na moja au nyingi ya sababu za moja kwa moja-yaani

Garissa 646 mama wajawazito nchini inatokana na matatizo ya uja uzito
Kenya ambako vifo hivi ni

zaidi ya wastani wa nchi

Migori Kutoka: NCPD and UNFPA, Kenya Population Situation Analysis, 201 3.

Lamu ya sababu hizi ni — uvujaji damu, matatizo wakati wa
kujifungua, na shinikizo la damu mwilini — huchangia

Siaya idadi kubwa ya vifo hivi.Visa hivi vinaweza kutibiwa kwa

kutumia mbinu za matibabu zilizoko kama vile kuongeza
Isiolo q 7 o
damu, na kuzalisha kwa njia ya upasuaji, bora tu

Marsabit wataalam wa matibabu wawepo na vituo vya afya viwe

na vifaa vinavyohitajika.
Turkana
Sababu zisizo za moja kwa moja ni pamoja na magojwa
s ya kawaida yanayozidi kutokana na uja uzito, ikiwemo
ukimwi, upungufu wa damu, matatizo ya moyo na

malaria.*

Mandera 3,795
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Kutoka: NCPD and UNFPA, Kenya Population Situation Analysis, 201 3. Mambo Yanayochangia Vifo vya Kina

Mama Wajawazito
Serekali imeongeza juhudi za kuhamasisha umma

kuhusu vifo vya akina mama wajawazito, jambo ambalo
limeongeza mikakati ya kukabiliana na tatizo hili

katika majimbo. Katika mwaka wa 2014, Magavana

wa majimbo yenye viwango vya juu vya vifo vya akina
mama wajawazito walitia sahihi makubaliano ya kujitolea

Mambo mengi huchangia kuongezeka kwa hatari ya kina
mama wajawazito kufariki wakati wa kujifungua. Nchini
Kenya, mambo haya ni pamoja na uhaba wa vituo vya
afya, ugumu wa kupata huduma za wahudumu wa afya
waliohitimu wakati wa kubeba mimba, kuzaa na baada
kupunguza vifo hivi kwa kuboresha huduma za afya ya ya'kuzaa, uhaba. wa huduma .za dharur=YQ uza1|.wa
shida ambazo zingeokoa maisha patokeapo matatizo
ya kiafya, kuchelewa kupata huduma za uzazi kutoka
kwa wahudumu waliohitimu na kutokuwepo fedha za
kutosha kutoka serekali kuu kwa huduma za afya ya

akina mama, watoto wanaozaliwa na watoto wadogo,
miongoni mwa mikakati mingine.

Sababu za Vifo vya Wanawake akina mama.®
Wajawazito
Sababu za vifo vya wanawake wajawazito zimegawanywa Kupata Huduma za Wataalam

katika kundi la moja kwa moja na kundi la sababu zisizo
za moja kwa moja.Vifo vingi vya akina mama vinatokana
na sababu za moja kwa moja — yaani vinatokana na
matatizo ya uja uzito. Sababu kuu ya vifo vya akina mama

Hatua muhimu ya kupunguza vifo vya akina mama
wajawazito ni kuhakikisha kila mtoto anazaliwa kwa
usaidizi wa mhudumu aliyehitimu. Mkunga, muuguzi ama

o ) ) ) daktari ni muhimu katika kuokoa maisha ya akina mama
nchini Kenya zimeonyeshwa katika Mchoro 3.Tatu kati
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wajawazito na watoto wachanga, hasa kwa kuwa vifo vingi
hutokea wakati wa kuzaa.® Takribani asilmia 60 ya vifo vya
akina mama katika nchi za Afrika kusini mwa Jangwa la
Sahara hutokea wakati na mara tu baada ya kujifungua, na
asilimia 50 ya vifo hivi hutokea katika kipindi cha saa 24
baada ya kujifungua.

Nchini Kenya, huduma za kujifungua zimeimarishwa si
haba katika kipindi cha miaka 5 iliyopita. Kati ya mwaka
2009 na 2014, kiwango cha watoto waliozaliwa kwa
usaidizi wa wahudumu wa afya waliohitimu kiliongezeka
toka asilimia 44 hadi asilimia 62. Vivyo hivyo takribani
thuluthi mbili ya watoto wote waliozaliwa (asilimia 61)
sasa wanazaliwa katika vituo vya afya”

Hata hivyo, bado kuna visa vya akina mama
wanaojifungulia nyumbani, na usaidizi wa huduma

za wakunga waliohitimu ungali chini katika maeneo
kadhaa kwa sababu za utamaduni na kutokuwepo kwa
zahanati karibu ama kutokana na dhana kuwa huduma
zinazotolewa ni duni. Mchoro 4 unaonyesha viwango
katika baadhi ya majimbo.

Kuwepo kwa huduma za dharura kwa mama
anapojifungua ni muhimu kuhakikisha afya yake na ya
mtoto na kuepusha vifo vya akina mama wajawazito. Kwa
sasa ni asilmia 15 peke yake ya vituo vya afya vilivyo na
uwezo wa kutoa huduma za dharura za kujifungua.®

Serekali sasa imeanza kuchukua hatua madhubuti za
kitaifa kupunguza vifo vya akina mama wajawazito. Hatua
muhimu za kuimarisha huduma za uzalishaji kwa kutumia
wahudumu wa afya waliohitimu kote nchini, ikiwemo
kupunguza mzigo wa kifedha kwa kuweka sera ya huduma
bila malipo kwa akina mama, iliyoanzishwa mwaka 201 3.
Kutokana na hatua hii akina mama wengi wajawazito
wanatarajiwa kujifungua katika vituo vya afya kote nchini.
Kampeni ya “Beyond Zero” iliyozinduliwa mwaka 2013 na
Mama wa Taifa ikiwa na wito wa “ Mwanamke yeyote asife
kutokana na kuzaa,” imedhamiriwa kuboresha huduma
kwa akina mama na watoto, kwa kuanzisha magari ya
kliniki katika majimbo yaliyo na vifo vingi vya akina mama
wajawazito.

Kupanga Uzazi

Kupanga uzazi ni miongoni mwa mikakati minne

muhimu ya kupunguza vifo vya akina mama wajawazito
iliyotambuliwa na Shirika la Afya Duniani. Mikakati
mingineyo ni huduma za afya wakati wa ujauzito, huduma
za wakunga waliohitimu na kuweko kwa huduma za
dharura za uzazi.

Kuzuia kupata mimba isiyodhamiriwa, ni hatua ya kwanza
ya kuepuka vifo vya akina mama wajawazito. Njia za
kisasa za kupanga uzazi kama tembe, sindano, na kufunga
uzazi, huwapa wanawake nafasi ya kupanga familia zao

Kupunguza Vifo Vya Wanawake Wajawazito Nchini Kenya

na hivyo kupunguza mashaka yanayoambatanishwa

na ujauzito. Nchini Kenya, asilimia 58 ya wanawake
walioolewa, hutumia mbinu za kupanga uzazi: asilimia

53 hutumia njia za kisasa na asilimia 5 hutumia njia za
kitamaduni za kupanga uzazi” Kuna tofauti za kieneo
katika matumizi ya njia za kupanga uzazi. Matumizi ya
chini sana yanaambatana na maeneo yaliyo na idadi
kubwa ya vifo vya akina mama wajawazito. Matumizi ya
njia za kupanga uzazi katika mkoa wa Kaskazini Mashariki
kwa mfano bado ni ya chini sana ikiwa asilimia 3, kama

Mchoro 4: Usaidizi wa wahudumu waliohitimu
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Kutoka: KNBS and ICF Macro, Kenya Demographic and Health Survey 2008-09.

Mchoro 5: Matumizi ya njia za kupanga uzazi kwa mikoa

Utumiaji duni wa mpango wa uzazi ulilipotiwa kuwa
sababu ya vifo vingi vya wamama wajawazito

80 — 73

Nairobi ~ Central ~ Coast Eastern  Nyanza Rift Western  North
Valley Eastern

Kutoka: KNBS and ICF Macro, Demographic and Health Survey 2008-09.

inavyoonyeshwa katika Mchoro 5. Mikoa ya Bonde La Ufa
na Pwani piya ina matumizi ya chini ya njia za kupanga
uzazi.

Tofauti kubwa pia zipo baina ya majimbo. Mandera, Wajir,
na Garissa yangali nyuma sana ya kiwango cha wastani

cha taifa: ikiwa ni kati ya asilimia 2 na 6 ya wanawake
walioolewa wanaotumia njia za kupanga uzazi. Matumizi
ya juu zaidi nchini yanapatikana Jimbo la Kirinyaga (asilimia
81), Jimbo la Makueni (asilimia 80), na Jimbo la Meru
(asilimia 78). Mikoa ya Nyanza na Magharibi yana majimbo
yaliyo na matumizi ya kupanga uzazi zaidi ya asilimia 40.




NCPD ni Shirika la Serikali linalobuni
na kuimarisha sera za idadi ya watu
na kushirikisha shughuli zinahusiana
kwa ustawi wa maendeleo nchini
Kenya.
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Jarida hili limetolewa kwa hisani ya Watu

wa Marekani kupitia Shirika la Ustawi wa
Maendeleo ya Kimataifa (USAID) chini ya
mkataba wa Mradi wa IDEA (No.AID- 0AA-A-
10-00009). Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu na
maendeleo -NCPD linawajibika kwa yaliyomo
kwenye jarida hili na hayaangazii maoni ya
shirika la USAID wala Serikali ya Marekani.

Kumbukumbu

Kuchukua Hatua Kuimarisha Afya ya Wanawake
Wajawazito

Kenya inakabiliwa na changamoto za afya ya kina mama wajawazito ambazo
zinazoweza kutatuliwa kupitia juhudi za kuimarisha afya ya akina mama na uwekezaji
zaidi. Hatua lazima zichukuliwe katika Nyanja mbali mbali kuimarisha afya ya akina
mama wajawazito:

I. Imarisha kupatikana kwa huduma. Kupunguza vifo vya kina mama
wajawazito kunahitaji serekali kutoa huduma bora za afya ya uzazi, hasa katika
majimbo yaliyo na idadi kubwa ya vifo vya kina mama wajawazito, na kutenga fedha za
kutosha kwa mafunzo ya wakunga, usimamizi bora na mipangilio.

2. Hakikisha kuwepo kwa fedha kuimarisha mifumo ya afya. Mfumo
ya afya isiyofadhiliwa vizuri, ikiwemo mifumo dhaifu ya uelekejazi huzuia wanawake
kupata huduma wanazohitaji. Fedha zilizopo kwa matumizi ya afya hazitoshi
ikilinganishwa na mahitaji ya miundo mbinu ya afya. Kenya hutumia takribani asilimia
5.4 ya mapato yake kwa huduma za afya, hiyo ikiwa ni asilimia 4.6 ya matumizi yote ya
serekali. Serekali inapaswa kutenga fedha zaidi kuimarisha miundo mbinu kwa jumla na
kusambaza zaidi huduma za afya ya kina mama wajawazito katika majimbo.

3. Kusanya takwimu na habari maalum za majimbo. Takwimu za
kuaminika kuhusu vifo vya kina mama wajawazito zinakosekana, jambo linalohujumu
mipango na juhudi za kukabiliana na maswala ya afya uzazi. Swala hili lazima litatuliwe
kuambatana na kuzidi kugatuliwa kwa huduma za afya katika majimbo. Serikali Kuu

na Serikali za Majimbo zinapasa kuimarisha ukusanyaji na uchanganuzi wa takwimu

za usajili uwe chanzo cha takwimu kuhusu vifo vya kina mama wajawazito.Wizara ya
Afya inapaswa kuimarisha ukusanyaji wa takwimu katika vituo vya afya kote katika
majimbo kusaidia kujua na kuchunguza hali ya afya. Utafiti zaidi kutambua vipengele
vinavyochangia kuongezeka kwa vifo vya wanawake katika majimbo tofauti ufanywe.

4. Panua nafazi za kupatikana kwa mbinu bora za mpango wa

uzazi. Kupanua nafazi za kupatikana kwa mbinu bora za mpango wa uzazi kwa
wanawake kutawasaidia kuamua wakati wa kupata watoto na hivyo kupunguza mimba
zisizotarajiwa, hatari ya kuavya mimba, na vifo vya wajawazito. Hili litahitaji kuongeza
vituo vya afya, wahudumu waliohitimu, na mbinu kadhaa za kupanga uzazi ambazo
wanawake wanaweza kuchagua.

Hitimisho

Huduma muhimu za afya kwa kupunguza vifo vya kina mama wajawazito ni pamoja
na Kupanga Uzazi, huduma za uja uzito, kuhudumiwa na wataalam wakati wa uchungu
na kuzaa na huduma baada ya kupata mtoto. Huduma za kuhamisha mugonjwa

kwa matibabu ya juu pia zinahitajika ili wanawake walio na matatizo ya kujifungua
waweze kupata usaidizi wa dharura. La muhimu liwe kuimarisha ubora wa huduma
za kujifungua na kuwahimiza wanawake kutafuta huduma hizi. Kupata huduma wakati
ufaao ni muhimu, na kwa hivyo vizingiti vya miundo mbinu, utamaduni, na kifedha
vinavyo zuia wanawake kupata huduma hizi lazima vishughulikiwe. Kujitolea kisiasa na
kuwepo kwa ufadhili endelevu kwa afya ya uzazi ni muhimu ili kufanikisha miradi hii.
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