
Miongoni mwa wanawake wajawazito, mmoja tu 
kati ya wanawake 10 wasio na elimu, hujifungua 
katika kituo cha afya ikilinganishwa na 7 kati ya 
wanawake 10  walio na elimu ya sekondari au 
zaidi. Matumizi madogo ya huduma hizi za afya 
na ya uzazi imechangia idadi kubwa ya mimba 
zisizotarajiwa na magonjwa ya kina mama au 
vifo vya watoto. Ni muhimu basi kujua ya 
kwamba ongezeko la utumiaji wa huduma za 
afya ya uzazi na za upangaji wa uzazi, linaweza 
tegemea ongezeko katika usajilishaji wa 
wanafunzi  na hakikisho kwamba wanahitimu 
katika ngazi zote zamfumo wa elimu. Serikali ya 
Kenya inapaswa kuweka mikakati inayofaa ili 
kuhakikisha kwamba elimu inapatikana kwa 
urahisi na kwa bei nafuu, hasa miongoni mwa 
wasichana.

Uwiano kati ya Afya na Elimu

Uboreshaji wa huduma za afya na hakikisho la 
afya nzuri kwa watu wote ni moja kati ya 
malengo makuu ya maendeleo kote duniani. 
Lengo hili hupatikana katika juhudi za nchi 
nyingi ulimwenguni na hata katika Malengo ya 
Milennia yaliyoidhinishwa mwaka wa 2000. 
Hata hivyo, ili idadi kubwa ya watu kupata afya 
bora, mambo mengine muhimu nje ya sekta ya 
afya lazima pia yazingatiwe.

Uta�iti mmoja uliofanywa katika nchi nyingi 
unathibitisha kwamba utumizi wa vifaa vya 
kupanga uzazi na uamuzi wa kupata huduma za 
afya, kama vile huduma za kliniki kabla ya 
kujifungua na baada ya kujifungua, unategemea 
kiwango cha elimu miongoni mwa wanawake.2 

Uta�iti huu pia unathibitisha kuwa kati ya 
wanawake waliohitimu elimu ya msingi, kuna 
uwezekano mara tano zaidi kwao kutafuta 
huduma wakati wa kujifungua, kwenye vituo 
vya afya ambako kuna wauguzi waliohitimu,   

kuliko wenzao wa elimu ya chini. Pia, miongoni 
mwa wanawake hawa wenye elimu ya msingi au 
zaidi, kuna uwezekano wa zaidi ya mara dufu  
kwao kutumia mbinu za kisasa za upangaji wa 
uzazi, kuliko wasio na elimu, na kuenda kliniki 
mara nne au zaidi kwa vituo vya huduma za 
afya wakati wa ujauzito wao.

Huduma za afya ya uzazi na elimu hukuzana. 
Matumaini ya maisha bora kati ya wasichana 
wanaopata mimba wakiwa na umri mdogo 
hu�i�ia mno kwa sababu wengi wao hulazimika 
kuwacha shule na baadaye hawana uwezo wa 
kujikimu maishani kwa sababu ya umaskini 
unaoletwa na ukosefu wa elimu au ajira. Mimba 
miongoni mwa wasichana hutokana na ngono 
kabla ya ndoa au ndoa za mapema, pale 
wasichana wadogo hawana haki ya uamuzi 
kuhusu ndoa hizo. Hali hii mbaya hudhoo�ishwa 
na ukosefu wa ufahamu kuhusu huduma za afya 
au ukosefu wa ujuzi kuhusu utumizi wa vifaa 
vya kupanga uzazi.

Watoto 106 huzaliwa kila mwaka nchini Kenya 
miongoni mwa wasichana 1,000 wenye umri 
kati ya 15 hadi 19. Hiki ni kiwango cha juu sana 
ya mimba kwa wasichana hao.4 Kwa hivyo, 
jitihada za kuongeza elimu kwa wasichana 
lazima ziambatane na mbinu za kukabiliana na 
matatizo ya kupata mimba miongoni mwa 
wasichana wa umri mdogo.

Huduma za Afya ya Uzazi na Elimu Nchini 
Kenya Leo

Usambazaji, upatikanaji na utumizi wa huduma 
za afya ya uzazi unastahili kuwa wa kiwango cha 
juu. Kielelezo1 kinaonyesha kwamba 3 kati ya 
vituo vya afya 4 nchini Kenya hutoa huduma 
kwa wanawake wajawazito na 9 kati ya 10 ya 
wanawake wajawazito hufaidika kutoka 

Uimarishaji wa Elimu kwa Wasichana ili Kuongeza Utumizi 
wa Huduma za Afya ya Uzazi
 ulingana na uta�iti mwingi kamilifu, elimu ni jambo muhimu ambalo linaathiri afya ya jamii na  
 utumiaji wa huduma za afya. Kulingana na uta�iti nchini Kenya, kiwango cha utumizi wa vifaa vya  
 kupanga uzazi na huduma zingine za afya, ni cha kiwango cha chini miongoni mwa wanawake 
wakenya wasio na elimu, hasa wale ambao hawajahitimu masomo ya msingi.1 Mmoja tu kati ya 
wanawake 10 wasio na elimu, hutafuta huduma za mpango wa uzazi, ukilinganishwa na wanawake 6 
kati ya wanawake 10 waliohitimu elimu ya shule za upili au kiwango cha elimu ya juu.

Taasisi zilizoshirikiana: Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu na 
Maendeleo, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknologia, na Taasisi 
ya Kumbukumbu za Idadi ya Watu.
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kuliko wenzao wa elimu ya chini. Pia, miongoni 
mwa wanawake hawa wenye elimu ya msingi au 
zaidi, kuna uwezekano wa zaidi ya mara dufu  
kwao kutumia mbinu za kisasa za upangaji wa 
uzazi, kuliko wasio na elimu, na kuenda kliniki 
mara nne au zaidi kwa vituo vya huduma za 
afya wakati wa ujauzito wao.

Huduma za afya ya uzazi na elimu hukuzana. 
Matumaini ya maisha bora kati ya wasichana 
wanaopata mimba wakiwa na umri mdogo 
hu�i�ia mno kwa sababu wengi wao hulazimika 
kuwacha shule na baadaye hawana uwezo wa 
kujikimu maishani kwa sababu ya umaskini 
unaoletwa na ukosefu wa elimu au ajira. Mimba 
miongoni mwa wasichana hutokana na ngono 
kabla ya ndoa au ndoa za mapema, pale 
wasichana wadogo hawana haki ya uamuzi 
kuhusu ndoa hizo. Hali hii mbaya hudhoo�ishwa 
na ukosefu wa ufahamu kuhusu huduma za afya 
au ukosefu wa ujuzi kuhusu utumizi wa vifaa 
vya kupanga uzazi.

Watoto 106 huzaliwa kila mwaka nchini Kenya 
miongoni mwa wasichana 1,000 wenye umri 
kati ya 15 hadi 19. Hiki ni kiwango cha juu sana 
ya mimba kwa wasichana hao.4 Kwa hivyo, 
jitihada za kuongeza elimu kwa wasichana 
lazima ziambatane na mbinu za kukabiliana na 
matatizo ya kupata mimba miongoni mwa 
wasichana wa umri mdogo.

Huduma za Afya ya Uzazi na Elimu Nchini 
Kenya Leo

Usambazaji, upatikanaji na utumizi wa huduma 
za afya ya uzazi unastahili kuwa wa kiwango cha 
juu. Kielelezo1 kinaonyesha kwamba 3 kati ya 
vituo vya afya 4 nchini Kenya hutoa huduma 
kwa wanawake wajawazito na 9 kati ya 10 ya 
wanawake wajawazito hufaidika kutoka 

ni wale ambao hawana elimu au wale ambao 
hawakuhitimu shule za msingi, ikilinganishwa 
na mmoja tu kati ya wanawake 10 tajiri.

Utumizi wa Huduma za Afya ya Uzazi 
Kulingana na Kiwango cha Elimu

Takwimu kuhusu utumizi wa huduma za afya ya 
uzazi miongoni mwa  wanawake nchini Kenya 
huonyesha tofauti kubwa kati ya wale wenye 
elimu ya juu na wale ambao wana elimu ya 
chini. Kielelezo 2 chaonyesha kuwa kiwango 
cha juu cha elimu huenda sambamba na 
matumizi ya juu ya huduma hizi. Mmoja kati ya 
wanawake 10 walioolewa na wasio na elimu 
anatumia njia au mbinu za kisasa za upangaji 
wa uzazi, ilhali watano kati ya wanawake 10 
walioolewa na walio na elimu ya shule ya upili 
au zaidi ya kiwango hiki, wanafanya hivyo.

Utoaji wa huduma za kliniki unahakikisha 
kuwa wanawake wajawazito na watoto wao 
ambao hawajazaliwa wana afya njema. 
Utumizi wa huduma hizo nchini Kenya ni 
nzuri kwa ujumla, lakini kuna tofauti 
miongoni mwa wanawake kulingana na 
kiwango cha elimu yao. Kielelezo 3 
kinaonyesha kwamba 7 kati ya wanawake 10 
walioolewa na wasio na elimu huenda kliniki 
angalau mara moja kwa wakati wa ujauzito, 
ilhali 9 kati ya wanawake 10 walio na elimu 
hutafuta huduma hizo za kliniki wakati wa 
ujauzito wao. Pia kinaonyesha kwamba 
wanawake wasio na elimu si rahisi kuenda 
kliniki au kituo cha afya kujifungua ama 
kutafuta huduma baada ya kujifungua. 
Karibu wanawake watatu kati ya 10 ambao 
hawakuhitimu elimu ya msingi, huenda 
kujifungua katika vituo vya afya 
ikilinganishwa na wanawake 7 kati ya 10 
waliohitimu elimu ya shule ya upili au zaidi. 
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Kulingana na Kiwango Cha Elimu Yao

huduma hizo mara moja wakati wa ujauzito 
wao. Lakini chini ya nusu ya wanawake hao 
hu�ikisha kiwango kinacho pendekezwa kwenda 
kliniki, yaani angalau mara nne kwa kila 
ujauzito. Utoaji wa huduma za kujifungua kwa 
wajawazito nchini Kenya upo chini ya thuluthi 
moja ya vituo vya afya, na kiwango cha 
wanawake wanaojifungua mle si cha kuridhisha 
(zaidi ya nusu ya wanawake wajawazito 
hawatafuti huduma hizi).

Kuhusu huduma za upangaji wa uzazi, 9 kati ya 
vituo vya afya 10 nchini, vina mbinu angalau 
moja ya upangaji wa uzazi, lakini chini ya nusu 
ya wanawake walioolewa wa umri kati ya 15 na 
49 hutumia mbinu ya upangaji wa uzazi. 
Takwimu hizi zinaonyesha kwamba kuna haja 
ya kuboresha upatikanaji na matumizi ya 
huduma za uzazi.

Tofauti za kijinsia katika elimu bado zipo licha 
ya jitihada za kuongeza elimu kwa wasichana. 
Takwimu kuhusu usajili wa wanafunzi 
mashuleni nchini Kenya inaonyesha kwamba 
wasichana 101 kati ya wavulana 100 husajiliwa 
kwa shule za msingi ilhali katika shule za upili 
ni wasichana 94 kati ya wavulana 100, na katika 
vyuo vikuu ni wanawake 70 kati ya wanaume 
100.5 

Juhudi za kuboresha huduma za afya na 
matumizi ya mbinu tofauti za kupanga uzazi na 
vile vile juhudi za kuhakikisha kwamba kila mtu 
anapata elimu, zinaathiriwa na mambo kadhaa,        
kama vile ukosefu wa huduma na umaskini. Kwa 
mfano, uta�iti wa 2008-09 kuhusu watu na afya 
uligundua kuwa wanawake watatu kati ya 
wanawake watano ambao hawakujifungua 
katika kituo cha afya walitoa umbali wa kituo 
cha afya au gharama za huduma kama sababu 
kuu ya kutotumia huduma hizi. Uta�iti huo 
unaonyesha kuwa 7 kati ya wanawake 10 
maskini zaidi wenye umri wa kati ya 15 na 49,                                                                                                                                                                                          
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Ufanisi na Faida ya Uboreshaji wa Elimu 
na Utumizi wa Huduma

Uboreshaji wa elimu miongoni mwa wasichana 
una faida nyingi. Hivi sasa, wanawake wa umri 
25 na kwenda juu, wana elimu ya miaka 5.4 tu, 
kwa wastani.6 Ongezeko la usajilishaji wa 
wasichana shuleni na uboreshaji wa elimu yao 
husaidia wasichana kufahamu umuhimu wa 
kutoolewa mapema na kutozaa watoto wakiwa 
na umri mdogo. Pia linaweza changia pakubwa 
ongezeko la utumizi wa huduma za mpango wa 
uzazi. Matokeo yake: idadi ndogo ya ndoa 
miongoni mwa wasichana wa umri mdogo na 
vilevile idadi ndogo yamimba bila mpango 
miongoni mwa vijana. Kadhalika, kutakuwa na 
uboreshaji wa kijamii na kiuchumi.

Pia kuna umuhimu wa kuongeza matumizi ya 
huduma za mpango wa uzazi. Hivi sasa, robo ya 
wanawake walioolewa wangependa 
kuchelewesha mimba, au kuacha kuzaa, lakini 
hawatumii mbinu yoyote ya kupanga uzazi. 
Kama wanawake hawa wangepata huduma hizi, 
idadi ya mimba zisizotarajiwa na uavyaji wa 
mimba ingeshuka, na pia idadi ya vifo 
vinafyohusika na ujauzito ingepungua. 
Kuongezeka kwa matumizi ya huduma  ya 
upangaji wa uzazi pia kutasaidia kupunguza 
idadi ya watoto wanaozaliwa kutoka kwa 
kiwango cha wastani watoto 5 kwa kila 
mwanamke nchini Kenya mpaka kiwango cha 
wastani watoto 2, i�ikapo mwaka 2050.7, 8

Ongezeko la idadi ya wanawake wajawazito 
wanaoenda kliniki na wanaojifungua katika 
vituo vya afya na kutafuta huduma baada ya 
kujifungua, litaboresha afya ya wanawake hao 
na watoto wao. Afya ya wanawake wajawazito 
itakuwa bora wakienda kliniki angalau mara 
nne kwa kila ujauzito, na kujifungua kwa 
usaidizi wa wafanyakazi wa afya wenye ujuzi, na 
kurudi kwa kituo cha afya baada ya kujifungua. 
Hii ni kwa sababu hatari na matatizo yoyote ya 
kiafya yatajulikana kwa wakati mzuri na 
huduma sahihi kutolewa na kwa hivyo idadi ya 
vifo itapungua.

Mapendekezo

Ili Kenya itimize lengo lakuboresha elimu katika 
viwango mbalimbali, Baraza la Kitaifa la Idadi 
ya Watu na Maendeleo inatoa mapendekezo 
yafuatayo:

1.      Uboreshaji wa upatikanaji wa elimu ya 
shule ya upili na elimu ya juu: Tangu mwaka 
wa 2003, serikali imeboresha upatikanaji wa 
elimu, kwa kupitia uamuzi wa kupeana elimu ya 
bure katika shule zote za umma za msingi na za 
upili zisizo na bweni. Kumekuwa na ongezeko 
katika usajilishaji wa wanafunzi shuleni 
kutokana na uamuzi huu, lakini karibu robo ya 
wanafunzi wanaohitimu elimu ya msingi 
hawapati nafasi katika shule za upili. Pia sio 
wote waliohitimi elimu ya shule ya upili hupata 
fursa ya kuendeleza masomo yao katika taasisi 
za elimu ya juu kwa sababu ni chache. Hili ni 
tatizo ambalo linadhuru hasa wasichana.9 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia lazima 
itafute mbinu za kuhakikisha uendelezi katika 
elimu kama vile upanuzi wa nafasi katika shule 
za upili na katika taasisi za elimu ya juu, ili 
vijana wanaohitimu kwa kila kiwango cha elimu 
waweze kuendelea na elimu yao.

2. Kabiliana na tatizo la wanafunzi 
kuacha shule: Wanafunzi huacha shule kwa 
sababu mbalimbali. Baadhi ya wasichana 
wanaacha shule baada ya kupata mimba, au 
kwa sababu ya kuolewa mapema au kwa sababu 
ya ukeketaji.10, 11 Serikali imejaribu 
kushughulikia tatizo hili kupitia sera ya 'rudi 
shule' ambayo inaruhusu akina mama vijana 
kurudi shule na kuendelea na elimu yao, na 
kupitia sheria yaani kwa kupitisha mswada wa 
kuzuia ukeketaji na ndoa za mapema kwa 
wasichana.12  Hata hivyo, idadi ya wasichana 
wanaoacha shule imebaki ikiwa juu zaidi kuliko 
ile ya wavulana13 na kwa hivyo Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia inapaswa kufanya kazi 
kwa ukaribu na wadau ili kuhakikisha kuwa 
sera ya “ rudi shule ” inatekelezwa kikamilifu na 
kwamba ukeketaji na ndoa za mapema 
zinatupiliwa mbali kabisa. Wadau hawa ni 
pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali, vyama 
vya wazazi na walimu na taasisi za serikali 
kama vile mahakama na polisi. Katika miaka 
miwili ijayo, Wizara ya Elimu  Sayansi na 
Teknolojia lazima ianzishe vikao vya kitaifa 
ambapo wadau hawa wanaweza kuja pamoja ili 
kuimarisha jitihada zao za kukabiliana na 
matatizo yanayosababisha wanafunzi, hasa 
wasichana, kuacha shule.  
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3. Shukisha gharama ya elimu: Gharama ya elimu nchini Kenya 
imeendelea kuongezeka kila mwaka huku ikizuia upatikanaji wa 
elimu ya juu kwa watu maskini ambao ni karibu nusu ya idadi ya 
wanakenya wote nchini. Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 
lazima ianza mara moja kusimamia gharama za elimu katika shule 
zote za umma za msingi na za upili na vilevile katika taasisi za elimu 
ya juu. Kwa kupungua gharama hiyo iliyo juu kwa sasa, watu wengi 
nchini wataweza kupata elimu. Pia, Wizara ya Elimu lazima 
ihakikishe kwamba wanafunzi kutoka familia maskini wanapata 
msaada wa kifedha ili waendelee na elimu yao.

Kwa kutekeleza mapendekezo haya, viwango vya elimu ya Wakenya 
vitaboreshwa na kutakuwa na matokeo bora katika utoaji na utumizi 
wa huduma za afya na upangaji wa uzazi. Mabadiliko haya 
yatachangia utimizo ya malengo ya kitaifa kuhusu huduma za afya 
na hatimaye maisha bora zaidi kwa wananchi wote.
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