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Taasisi zilizoshirikiana: Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu na
Maendeleo, Wizara ya Afya, na Taasisi ya Kumbukumbu za Idadi
ya Watu (PRB)

Uchambuzi wa Mafanikio katika Malengo Kuhusu Idadi ya

Watu na Maendeleo - Kenya imepiga hatua gani?

mwaka wa 1994, kumekuwa na mabadiliko katika msisitizo wa sera na mipango inayohusu usimamizi wa

B aada ya Mkutano wa Kimataifa kuhusu Idadi ya Watu na Maendeleo (ICPD), uliofanyika jijini Cairo

idadi ya watu na uboreshaji wa maisha. Kupitia mkutano huu masuala mbalimbali yalijadiliwa, kama vile
kuboresha upatikanaji wa elimu, kupunguza vifo vya watoto na vinavyo husiana na uzazi, na kuboresha

upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi na kujamiiana.

Mnamo mwaka wa 2000, wakati wa Mkutano wa Milenia, masuala haya na mengine yalijadiliwa na baadaye
Malengo nane ya Maendeleo ya Milenia (MDGs) yakatungwa.

Kutokana na mikutano hiyo miwili, baadhi ya
malengo yaliyoafikiwa ni elimu kwa wote,
uwezeshaji wa wanawake, afya ya watoto na afya ya
uzazi. Pia jukumu muhimu la wanawake katika
kukuza maendeleo na kwa utekelezaji wa malengo
haya, lilitambuliwa. Kwa sababu ya umuhimu wa
maadiili haya, Kenya ilitoa ahadi yakuhakikisha
kwamba raia wote wanapata elimu ya msingi na
kwamba idadi ya vifo vya watoto wachanga, watoto
chini ya miaka 5, na vya wanawake wajawazito
vitapunguzwa ifikapo mwaka wa 2015.

Tunapo karibia mwaka wa 2015, tunajiuliza je,
Kenya imepiga hatua gani kuhusiana na malengo
haya? Na kama malengo haya hayajafikiwa kwa sasa,
ni mipango gani na mikakati ipi inastahili
kutekelezwa ili kuondoa vikwazo na mapungufu
yaliyopo? Masuala haya yanachunguzwa kupitia
arafa hii.

Mkutano wa Kimataifa Kuhusu Idadi ya Watu na
Maendeleo - 1994

Kenya ilikuwa baadhi ya nchi 179 zilizohudhuria
Mkutano wa Kimataifa Kuhusu Idadi ya Watu na
1994. Wajumbe zaidi ya 20,000 kutoka duniani kote
walikutana ili kujadili masuala kuhusu idadi ya watu
na usimamizi wa idadi ya watu, na wakasisitiza haja
ya kuboresha maisha ya watu, hasa ya wanawake.
Katika mkutano huo, uwezeshaji wa wanawake na
kukidhi mahitaji ya watu kupitia elimu na afya,
ikiwa ni pamoja na afya ya uzazi, yalibainishwa
kama mambo muhimu ya kuleta maendeleo.

[likubaliwa kuwa nchi zina paswa kuunganisha
masuala ya idadi ya watu katika mikakati yao ya
maendeleo na bajeti. Malengo yote kuhusu masuala
haya yaliwekwa pamoja katika Mpango wa
Utekelezaji.

Malengo ya Milenia

Malengo yaliyoidhinishwa wakati wa mkutano

katika Malengo ya Milenia. Malengo 2 hadi 6
yalitolewa kutoka kwa Mpango wa Utekelezaji /
Mikakati wa mkutano huo kama inavyoonekana

katika Jedwali 1.

Jedwali 1: Mwingiliano kati ya Malengo ya Mkutano
wa Kimataifajuu ya Idadi ya Watu na Maendeleo
na yale ya Maendeleo ya Milenia

Malengo ya ICPD -1994

Malengo ya Milenia-2000

Elimu kwa wote

2. Kufikia elimu ya msingi kwa wote.

Kupunguza vifo vyawatoto wachanga
na wale wa chini ya miaka mitano

4. Kupunguza vifo vya watoto.

Kupunguza vifo vya wajawazito

5. Kuboresha afya ya kina mama wazazi.

Utoaji wa huduma za uzazi na afya ya
uzazi, ikiwa ni pamoja na upangaji wa
uzazi,upatikanajiwa huduma hizi kwa

wanaohitaji kwaurahisi na kwa bei nafuu.

6. Kupambana na Ukimwi na virusi vya
ukimwi pamoja na kinga.

Aidha, makundi hayo mawili ya malengo yalisisitiza
haki za wanawake na uwezeshaji wao. Kielelezo 1
chaonyesha jukumu muhimu linalotimizwa na
wanawake katika utekelezaji na mafanikio ya

malengo haya.

Kielelezo 1: Wanawake Katikati ya Juhudi za Idadi
ya Watu na Maendeleo

Kupambama
naVVU na
Ukimwi

Kukomesha
umaskini na
njaa
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Jitihada za Kenya katika Utekelezaji wa Malengo
ya Milenia na ya ICPD

Sera

Kama saini kwa maazimio na Malengo ya ICPD na ya
Milenia, Kenya imebuni sera kadhaa kwa lengo la
kuboresha maisha na ustawi wa raia wake. Katika
mwaka wa 2000, Kenya ilibuni Sera ya Taifa ya Idadi
ya Watu kwa Maendeleo Endelevu (NPPSD) kwa
lengo lakurejelea na kuafikia Mpango wa Utekelezaji
wa ICPD na ili uende sambamba na mahitaji ya nchi
ya Kenya.

Sera hii liliongoza mipango ya idadi ya watu, afya na
maendeleo kutoka mwaka wa 2000 hadi 2010.
Katika kipindi hiki, baadhi ya maboresho yalifanywa
katika viashiria vya afya ya uzazi na ya watoto. Kwa
mfano idadi ya vifo vya watoto wachanga ilipungua
kutoka 74 hadi 52 ilhali idadi ya vifo vya wale chini
ya miaka mitano ilipungua kutoka 112 hadi 74 kwa
kila watoto 1,000 wanaozaliwa wakiwa hai. Katika
kipindi hicho, uwiano wa wanawake walio olewa na
waliotumia mbinu ya upangaji uzazi uliongezeka
kutoka asilimia 39 hadi asilimia 46. Pia, kiwango cha
idadi ya watoto kwa kila mwanamke ilipungua kwa
wastani kutoka 4.9 hadi 4.6.

Katika mwaka wa 2012, Sera ya Idadi ya Watu kwa
Maendeleo ya Taifa ilibuniwa kwa lengo la
kuhakikisha kwamba kuna usimamizi bora wa idadi
ya watu ili kuwe na mafanikio na maisha bora ya
wananchi.”

Sera za afya na sheria zilibuniwa na kuidhinishwa
katika miaka iliyofuata. Katika mwaka wa 2003,
serikali ilipitisha Sera ya Afya ya Uzazi ya Vijana na
Maendeleo (ARH & D) kwa lengo la kushughulikia
afya ya uzazi ya vijana na haki yao pamoja na
masuala mengine ya maendeleo.’ Ni wakati huu pia
ambapo Sera ya Elimu ya Bure kwa Shule za Msingi
(FPE) ilianza kutekelezwa ili kutimiza lengo la
kufanikisha upatikanaji wa elimu ya msingi.

Katika mwaka wa 2007, Sera ya Taifa ya Afya ya
Uzazi ilibuniwa kwa lengo la kuboresha hali ya afya
ya uzazi ya Wakenya wote kwa kuongeza
upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi, kuendeleza
ubora na ufanisi wa utoaji wa huduma, nakuboresha
mwitikio kwa mahitaji ya wateja." Mswada wa
Kupiga Marufuku Ukeketaji ulipitishwa na serikali
mnamo mwaka wa 2011. Mswada huu una lengo la
kuondoa utamaduni huu unaodhuru wanawake na
wasichana.

Katika katiba ya Kenya iliyoidhinishwa mwaka wa
2010, kuna haki mbalimbali zinazolenga kuondoa
vikwazo vyovyote vinavyoweza kuzuia wanaume na
wanawake kupata huduma za afya na za upangaji
wa uzazi.’ Aidha, serikali ilibuni na inatekeleza
Mfumo wa Sera kuhusu Elimu ya Jamii za Wanao
Hamahama (2010) kwa lengo lakupunguza ujinga
na kuboresha elimu miongoni mwa jamii ya
wafugaji, hasa kwa wasichana na wanawake.

Programu

Serikali ya Kenya imetekeleza programu kadhaa ili
kufikia malengo ya maendeleo. Kuhusu utoaji wa
elimu kwa wote, serikali ilipitisha kwamba elimu
ya shule ya msingi iwe bila malipo. Pia imepunguza
gharama ya elimu ya shule za upili na imejitahidi
kupanua na kuboresha miundombinu katika ngazi
zote mbili. Aidha, baadhi ya mipango ni ya
kuhakikisha kwamba wasichana wamo shuleni kila
wakati. Kwa mfano, wasichana wanapewa ruhusa
kurudi shuleni baada ya kupata mtoto na wasichana
kutoka familia maskini hupewa taulo za usafi.
Wizara ya Kazi, Usalama na Huduma kwa Jamii
inatoa usaidizi kwa shule isiyo rasmi - kama vile
utoaji wa elimu kwa watu wazima - ili kuboresha
viwango vya elimu miongoni mwa vijana na watu
wazima ambao hawamo katika mfumo rasmi wa
elimu.

Juhudi za kupungua vifo vya watoto wachanga
zimedhihirishwa na Mpango wa Usimamizi wa
Magonjwa ya Watoto (Integrated Management of
Childhood IlInesses — IMCI - program). Kupitia
mpango huu, wafanyakazi ambao hutoa huduma za
afya wanapewa mafunzo zaidi ili waweze
kutathmini watoto na kutambua magonjwa yao ili
kuwapa matibabu yafaayo. Programu nyingine mbili
zinaenda pamoja na mpango wa IMCI: moja kuhusu
ukuzaji wa afya ya watoto shuleni yaani the Child
Health Promotion Program, na nyingine kuhusu
utoaji wa chanjo, yaani the Kenya Expanded
Programme on Immunization-KEPI.

Kumekuwa na utekelezaji wa programu za
kupunguza vifo vya wajawazito nchini Kenya
kama vile: uboreshaji wa huduma za kliniki, utoaji
wa huduma kabla na baada ya kujifungua. Lengo
kuu ni wanawake wote wajawazito kutumia
huduma hizi. Aidha, Mpango wa Taifa wa Upangaji
Uzazi hukuza matumizi ya vifaa au mbinu za
upangaji wa uzazi miongoni mwa wanandoa au
wanaojamiiana ili kupunguza mimba zisizotarajiwa
na hivyo basi kupungua idadi ya uavyaji mimba
usiokuwa salama na unao hatarisha maisha.

Serikali na washirika wake wameboresha
upatikanaji na uwezo wa kununua huduma za afya
ya uzazi kwa kutoa ruzuku ya gharama ya huduma
hizi na kuongeza maeneo ya utoaji wa huduma.
Baadhi ya huduma hizi, kama vile zile za upangaji
wa uzazi, zinapatikana bila malipo yoyote katika
vituo vya afya ya umma. Aidha, Kenya Medical
Supplies Agency (KEMSA) na mawakala wengine wa
ugavi, wamehakikisha kwamba bidhaa na vifaa
vinavyohitajika ili kutoa huduma hizi, zinapatikana.
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Ni mafanikio gani yamefikiwa nchini Kenya kwa
sasa?

Elimu kwa wote: Katika mwaka wa 1990, wawili tu
kati ya wanafunzi watano walihitimu elimu yao ya
msingi. Mnamo mwaka wa 2012, kutokana na utoaji
wa elimu ya msingi bila malipo, takwimu hii
iliongezeka hadi wanafunzi wanne kati ya watano.
Katika kipindi cha kutoka mwaka wa 2002 hadi
mwaka wa 2012, viwango vya mpito kutoka shule za
msingi kwenda kwa shule za sekondari viliongezeka
kutoka asilimia 42 ya wanafunzi hadi asilimia 76. Hii
inamaanisha kwamba kati ya wanafunzi zaidi ya
800,000 wanaomaliza shule ya msingi kila mwaka
nchini Kenya, 200,000 hawapati fursa ya kuendeleza
masomo yao katika shule za upili.

Vifo vya watoto wachanga na walio chini ya
miaka 5: Mnamo mwaka wa 1990, kwa kila watoto
1,000 waliozaliwa hai, kulikuwa na vifo 99 vya
watoto chini ya umri wa miaka 5. Kufikia mwaka wa
2003, vifo hivi vilikuwa vimeongezeka hadi 115 kwa
kila watoto 1,000 waliozaliwa hai. Kufikia mwaka wa
2008-09, vifo vilikuwa vimepunguka hadi vifo 74
kwa watoto 1,000 waliozaliwa hai. ° Zaidi ya nusu ya
vifo hivi hutokea katika mwaka wa kwanza wa
maisha ya mtoto, kama inavyo onyeshwa na
Kielelezo 2. Swali ni je, Kenya itafikia lengo la vifo 33
(vya watoto chini ya miaka 5 kwa watoto 1,000
wanaozaliwa hai) ifikapo mwaka wa 2015?

Kielelezo 2: Mwenendo wa Vifo vya Watoto
Wachanga na Walio Chini ya Miaka 5 (1990
-2009)
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Vifo vya wajawazito: Wanawake wengi sana hufa
nchini Kenya wakati wa kujifungua. Lengo la Milenia
ni kupunguza vifo vya wajawazito (vifo vinavyo
tokana na matatizo ya mimba na kujifungua) kwa
robo tatu ifikapo mwaka wa 2015. Katika mwaka wa
1990, uwiano wa vifo vya wajawazito ulikuwa vifo
590 kwa kila watoto 100,000 waliozaliwa wakiwa
hai. Lengo la milenia ni vifo 148 ifikapo mwaka wa
2015. Mwaka wa 2008-09, idadi ya vifo vya
wajawazito nchini Kenya ilikuwa katika makadirio
ya 488 kwa kila watoto 100,000 waliozaliwa wakiwa
hai. Hii inamaanisha kwamba vifo 7,000 vya
wajawazito hutokea kila mwaka, na hii ni jambo la
kuhuzunisha.
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Kielelezo 3: Mwenendo wa Vifo vya
Wajawazito (1988 — 2009)
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Kuhusu utoaji wa huduma za afya ya uzazi,
tathmini kuhusu Utoaji wa Huduma (Kenya Service
Provision Assessment-KSPA) iliyofanywa mwaka wa
2010 iligundua kuwa tisa kati ya vituo vya afya kumi
hutoa mbinu angalau moja ya upangaji wa uzazi.
Lakini 4 tu kati ya vituo vya afya 5 hutoa mbinu za
kisasa, na 3 kati ya vituo 5 hutoa ushauri kuhusu
mbinu za asili, na 1 kati ya 10 hutoa huduma za
upasuaji kwa wanaume au wanawake ili kufunga
kabisa uzazi.

Utafiti huo pia uligundua kuwa robo tatu ya vituo
vya afya hutoa huduma za kliniki, ilhali vituo kidogo
zaidi ya nusu hutoa hudumaza baada ya kujifungua.
Utafiti huo ulionyesha kuwa chini ya theluthi moja
yavituo vya afya hutoa huduma za kujifungua kwa
njia ya kawaida, ilhali 1 tu kati ya vituo 20 vya afya,
kilikuwa na uwezo wa kutoa huduma za upasuaji
kwa akina mama wajawazito.’ Matokeo haya ya
utafiti yanaonyesha kwamba ipo haja ya kuongeza
juhudi ili kuboresha upatikanaji wa huduma za afya
ya uzazi.

Athari kwa Sera na Mipango

Utendaji wa nchi ya Kenya kuhusu malengo yaliyo
buniwa katika miongo miwili iliyopita si ya
kuridhisha. Ni vyema serikali na wadau kuhakikisha
kwamba watoto wote wanapokamilisha masomo ya
shule za msingi wanapata fursa ya kuendeleza elimu
yao katika shule za sekondari au kwa taasisi za
elimu ya juu. Vifo vya watoto wachanga na wa umri
chini ya miaka 5 lazima vipunguzwe kwa zaidi ya
nusu, na vifo vya wajawazito vipunguzwe kwa zaidi
ya theluthi mbili kabla ya mwaka 2015. Ni vigumu
malengo haya ya fikiwe kwa sababu muda uliobaki
ni mdogo.

Ruwaza ya mwaka 2030, mpango mkuu wa
kiuchumi nchini, inadhani taifa ambayo inaubora wa
maisha kwa wananchi wote; wananchi wenye afya,
elimu na uwezo wa kuongeza thamani kwa
mafanikio ya kiuchumi na ya kijamii. Ndiposa sera
za elimu na afya lazima zitekelezwe kikamilifu ili
kufikia Malengo ya milenia 2, 4, na 5.
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NCPD ni shirika la Serikali linalobuni
na kuimarisha sera za idadi ya

watu na kushirikisha shughuli
zinahusiana kwa ustawi wa
maendeleo nchini Kenya.

Shirika la Kitaifa la Idadi

ya Watu na Maendeleo

S.L.P. 48994 - 00100, Nairobi,
Kenya.

Simu: 254-20-271-1600/01
Kipepesi: 254-20-271-6508
Baruapepe: info@ncpd-ke.org

www.ncpd-ke.org

Mapendekezo

[li Kenya iweze kuzidisha kasi kwa utekelezaji wa
malengo ya maendeleo iliyoafikisha, Baraza la Taifa la
Idadi ya Watu na Maendeleo (NCPD) linapendekeza hatua
zifuatazo:

e Elimu kwa Wote: Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia, kwa kushirikiana na washirika katika sekta ya
elimu, lazima itie jitihada kwa kutafuta sababu na
suluhisho kwa matatizo yanayofanya baadhi ya wanafunzi
wasihitimu shule za msingi. Ni bora kuzingatia tofauti kati
ya wilaya mbalimbali na kutafuta suluhuhisho zifaazo
katika kata mbalimbali. Mbinu hizi lazima ziwe na lengo la
kuwezesha wanafunzi wote kuhitimu shule ya msingi na
kujiunga na shule za upili au taasisi za elimu ya juu, na
hivyo basi kuboresha elimu nchini.

e Vifo vya Watoto na Wajawazito: Wizara ya Afya na

3 washirika katika ngazi zote za kitaifa wanapaswa kuupa
USAID KENYA kipaombele upunguzaji wa vifo hivi. Kwanza kabisa kwa

kutambua sababu zinazoleta maafa haya katika kila kata

ili kuweka mikakati ifaayo kuzitatua. Serikali ya kila kata

R kupitia wizara zao za afya inapaswa kuhakikisha kwamba
e ke huduma za afya kwa watoto na wajawazito zinapatikana
kwa urahisi na kwa bei nafuu.
ADVANGE. e Toa Huduma za Afya kwa Watoto na Wajawazito:

Wizara ya Afya na wadau wakihakikisha kwamba huduma
za afya kwa wanawake wajawazito na watoto

Jarida hili limechapishwa kwa Ushirikiano wa

Watu wa Marekan_i kupiFia Shirika la N.la.rekani Zlnapatlkana kWa urahISI, Baraza la Talfa la Idadl ya Watu
R e e R na Maendeleo itawaunga mkono kwa juhudi zao kupitia
Yaliyomo lewenye jarida hiliyamekusanywa kampeni kote nchini kuhusu huduma hizo. Kampeni hizi

ya Watu na q b_ong q 00 q q
Maendeleo (NCPD) na Taasisi ya Kumbukumbu zitasisitiza faida ya huduma hizi kwa watu binafsi, kaya na
za Idadi ya Watu (PRB) na hayaangazii maoni ya g
Shirika la USAID wala Serikali ya Marekani. talfa.

Hitimisho

Makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano wa kimataifa
wa ICPD mnamo mwaka wa 1994 na Mkutano wa Milenia
mwaka wa 2000, yaliipa nchi zinazoendelea mwelekeo
bora katika njia ya kuboresha ustawi wa wananchi wao.
Katika utekelezaji wa mapendekezo ya vikao hivi
muhimu, Kenya imepiga hatua kubwa, lakini kuna haja ya
juhudi zaidi. Serikali ya Kenya na wadau lazima
waendelee kutafuta mbinu ya utekelezaji wa malengo
Kumbukumbu haya ya kimataifa na ya maendeleo.
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