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Taasisi zilizoshirikiana: Wizara ya Afya ya Umma na Usafi na Taasisi ya Kumbukumbu
za ldadi ya Watu (PRB)

Changamoto za Ildadi ya Watu, Afya na Mazingira:
Ni Nini Serikali za Kaunti Zinaweza Kufanya?

hini ya Katiba mpya ya Kenya, serikali za kaunti ndizo zitakazosimamia kaunti zote

47 zilizobuniwa kufikia mwezi Machi 2013. Kwa ushirikiano wa mabaraza ya kaunti,

magavana na maafisa wakuu wa serikali hizo watapanga, kutayarisha bajeti na kutekeleza

miradi ya maendeleo. Miradi hiyo itakuwa na faida kubwa zaidi endapo masuala ya idadi ya watu,

afya na mazingira yatatiliwa maanani wakati wa kupanga na kutayarisha za miradi hiyo.

Arafa hii ya sera inaangazia jinsi ya kushughulikia
masuala ya idadi ya watu, afya na mazingira (PHE) ili
kuboresha maisha ya wakenya na kuliwezesha taifa hili
kusalia katika njia ya kuafikia malengo ya ruwaza ya
maendeleo ya mwaka 2030.

Mienendo Kuhusu Idadi ya Watu na
Sera Nchini Kenya

Wakati Kenya ilipojinyakulia Uhuru mwaka wa

1963, idadi ya watu ilikuwa takriban milioni 9 jinsi
inavyoonyeshwa katika mchoro nambari |. Miaka
hamsini baadaye idadi hiyo imeongezeka zaidi ya mara
nne na kufikia watu milioni 38.6 (kwa mujibu wa
matokeo ya hesabu ya watu ya mwaka 2009), na idadi
hiyo inazidi kuongezeka kwa watu milioni moja kila
mwaka.' Ongezeko hili la watu limekuwa changamoto
kubwa kwa uchumi wa taifa hili na rasilimali zake.
Endapo hali hii itaendelea, taifa hili litakuwa na
takriban watu milioni 70 ifikapo mwaka 2050.

Mchorol: Ongezeko la Idadi ya Watu Nchini
Kenya 1962-2009
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Kutoka: Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya, Hesabu ya watu nchini Kenya
(1962, 1969, 1979, 1989, 1999, 2009)

Idadi ya watu wanaoisihi katika maeneo ya mijini hapa
nchini iliongezeka kutoka asilimia 7.8 mwaka wa 1962
hadi asilimia 32 mwaka 2012, hususan baada ya vijana
wengi kuhamia mijini kutafuta ajira.?

Idadi ya watu wanaoishi mijini inatarajiwa kuwa zaidi ya
nusu ya idadi ya watu wote hapa nchini ifikapo mwaka
2050.2 Kutokana na hayo, mahitaji ya nyumba, maji,
huduma za elimu na afya yameongezeka huku mazingira
katika maeneo ya miji yakizidi kuzorota kwa sababu

ya msongamano wa watu na kuchipuka kwa mitaa ya
mabanda.* Wakati huo huo idadi kubwa ya Wakenya
bado wanaishi katika sehemu za mashambani ambako
wanakabiliwa na changamoto za aina yake, mbali na zile
zinazowakabili wakaazi wa mijini.

Serikali imekuwa ikibuni mikakati ya kuhakikisha
ongezeko la idadi ya watu halipiku rasilimali zilizoko hapa
nchini. Mpango wa kitaifa wa upangaji uzazi ulianzishwa
mwaka 1967 na kufuatiwa na kubuniwa kwa Baraza la
Kitaifa kuhusu Idadi ya watu na Maendeleo (NCPD)
katika miaka ya themanini pamoja na kutolewa kwa
mwongozo wa sera kuhusu idadi ya watu (1984). Mnamo
mwaka 2000, serikali ilibuni sera madhubuti kuhusu idadi
ya watu iliyojulikana kama Sera ya Kitaifa kuhusu Idadi ya
Watu na Maendeleo endelevu. Mnamo mwaka wa 2012
serikali ilibuni sera kuhusu idadi ya watu na ustawi wa
kitaifa. Sera hizi zimesaidia kuimarisha matarajio ya idadi
ya watu na afya. Kwa mfano idadi ya watoto wanaozaliwa
na mwanamke ilipungua kutoka 8 mnamo miaka ya

1970 hadi watoto 5 mnamo 2010.> Hata hivyo hatua
zaidi zinahitaji kuchukuliwa ili kudhibiti kasi ya ongezeko
la idadi ya watu kuweza kupunguza mzigo wake kwa
rasilimali za kitaifa na kuboresha maisha ya Wakenya.
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Jukumu la serikali za kaunti katika
maendeleo

Katiba ya Kenya inazipatia serikali za kaunti jukumu
muhimu la kuimarisha ustawi na hali ya maisha nyanjani.
Baadhi ya majukumu ya serikali hizo ni; Kuboresha miradi
ya kilimo, Kutoa huduma za afya ya jamii, Kusimamia
miradi ya kuhifadhi mazingira, Kudhibiti matumizi ya
ardhi, Kutoa huduma za maji na usafi na Kukomesha
uchafuzi wa mazingira. lli kutekeleza majukumu hayo
serikali za kaunti zimepewa uwezo wa kisheria na
udhibiti na zinatarajiwa kuhakikisha umma unashirikishwa
katika maswala yote ya maendeleo. Mfumo wa sheria
ukijumuishwa na fedha zinazotengewa serikali hizo kila
mwaka unatoa nafasi muhimu kwa serikali za kaunti
kushughulikia kikamilifu changamoto za idadi ya watu,
afya na mazingira (PHE) kama mojawapo ya mipango ya
maendeleo.

Changamoto kuhusu idadi ya watu, afya
na mazingira zina uhusiano

Mazingira na Mbinu za Kujikimu Kimaisha
Jamii nchini Kenya zinategemea mali ghafi kama vile

ardhi kwa ujenzi na kilimo, chakula cha nyumbani na
viwandani na makaa na kuni vinavyotumika kama kawi.
Mabadiliko ya mazingira pamoja na ongezeko la kasi la
idadi ya watu yamesababisha kufyekwa kwa misitu katika
maeneo makubwa ya ardhi ili kutoa nafasi kwa ujenzi
wa makazi na shughuli za kilimo, kukatwa kwa miti
inayotumiwa kama kawi pamoja na upungufu wa maji.
Uharibifu wa misitu hapa nchini umesababisha kuharibiwa
kwa mazingira na maji ya mvua. Hali hii imesababisha
mmomonyoko wa udongo katika maeneo mengi hapa
nchini pamoja na uchafuzi na kuharibiwa kwa vyanzo vya
maji. Mmomonyoko wa udongo umepunguza uwezo wa
taifa hili kuzalisha chakula na hivyo kusababisha baa la njaa
la mara kwa mara na mizozo ya kijamii.® Uchafuzi wa
vyanzo vya maji unaosababishwa na udongo, mbolea na
dawa za kuua wadudu umechangia pakubwa mfumuko wa
maradhi mbalimbali.”

Mchoro wa 2 unaonyesha kwamba asilimia 82 ya familia
za humu nchini hutegemea makaa au kuni kama kawi

ya kupikia, hivyo kupunguza kiwango cha eneo la msitu
hapa nchini. Kwa sasa ni asilimia 3 tu ya ardhi ya Kenya
ambayo iko chini ya misitu, kiwango ambacho ni cha

chini sana ikilinganishwa na kiwango kilichopendekezwa
kimataifa cha asilimia 10. Kuongeza kiwango cha eneo la
msitu hapa nchini kutapunguza mmomonyoko wa udongo,
kukomesha kuenea kwa jangwa, kuimarisha akiba ya
chakula, kuhifadhi chemi chemi za maji, kuongeza idadi

ya wanyama pori na bidhaa za misitu. Hatua zinazoweza
kuchukuliwa ili kuongeza na kuhifadhi misitu ni pamoja na
kubuni vyanzo mbadala vya kawi ya kutumiwa nyumbani
kama vile majiko ya kuokoa kawi ambayo hutumia makaa
au kuni chache na matumizi ya majiko yanayotumia
kinyesi cha wanyama.

Kujitosheleza kwa chakula au kupata chakula kwa urahisi
ni muhimu kwa afya na maisha ya watu. Hata hivyo
uwezo wa kuzalisha chakula cha kutosha unakabiliwa na

Mchoro2: Asilimia ya kutanda kwa familia kwa
kuzingatia aina ya kawi ya kupikia
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Kutoka: Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya na ICF International, Utafiti
wa Hali ya watu kimaeneo na Afya nchini Kenya 2008-9 (KDHS).

changamoto nyingi kutokana na uharibifu wa mazingira
na ung’ang’aniaji maji na kawi jinsi inavyodhihirishwa na
ongezeko la visa vya njaa na magonjwa ya utapiamlo.®

Wakenya wengi wanategemea uvuvi na kilimo kujipatia
riziki. Kwa sasa takriban familia milioni 5 zinajihusisha na
shughuli za kilimo lakini mabadiliko ya mazingira pamoja
na mifumo duni ya kilimo yanasababisha vikwazo vya
kujikimu kimaisha kutokana na shughuli za kilimo.Vivyo
hivyo jinsi idadi ya watu inavyizidi kuongezeka ndivyo
mashamba yanavyoendelea kugawanyiwa jamaa na hivyo
kuwa madogo zaidi na kupungua manufaa ya kuzalisha
chakula cha kutosheleza jamii au kuuzwa kwa ajili ya
mapato.

Sekta ya uvuvi inahusisha wavuvi wapatao 60,000 na zaidi
ya watu nusu milioni wanaotengemea moja kwa moja
bidhaa zinazotokana na samaki pamoja na biashara ya
utayarishaji bidhaa za samaki.’ Hata hivyo mbinu zisizofaa
za uvuvi na uvuaji samaki kupita kiasi vimesababisha
kupungua kwa idadi ya samaki wanaopatikana kwenye
maziwa kila mwaka na hivyo kupunguza uwezo wa
kujitegemea kwa chakula na mapato yanayotokana na
shughuli hiyo.

lli Kenya iweze kuimarisha hali ya maisha ya wananchi,
mbinu hizi za kujipatia riziki lazima zilindwe.

Idadi kubwa ya wanyama pori nchini Kenya inaendelea
kuiletea serikali mapato kupitia sekta ya utalii ambayo
inachangia asilimia 10 ya jumla ya pato la kitaifa kila
mwaka. Hata hivyo katika miaka ya hivi majuzi mizozo
kati ya binadamu na wanyama pori imezidi kushuhudiwa
kutokana na ongezeko la mahitaji ya ardhi na malighafi
nyingine.

Mara nyingi mizozo hii husababishwa na watu wanaojenga
makazi au kulima kwenye malisho ya wanyama pori au
wanyama pori kuvamia mashamba wakitafuta malisho.
Hivyo serikali ina jukumu la kuhakikisha binadamu na
wanyama pori wamelindwa.

Wanawake

Wanawake nchini Kenya wanaathiriwa pakubwa na
mazingira duni na ukosefu wa mbinu mbadala za
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kujikimu maishani. Kwa kiasi kikubwa hali hii inatokana na
majukumu mengi ya nyumbani yanayowasonga. Baadhi ya
majukumu hayo ni kulea watoto, kutafuta kuni, kupanda
mimea ya chakula, kupika na kuwatunza wagonjwa katika
familia.VWanawake huumia zaidi kutokana na uharibufu wa
mazingira kwani hudhoofika kiafya, kuwa fukara, kukosa kuni
na malighafi nyingine, maswala yanayowiana na majukumu ya
wanawake.

Changamoto kubwa inayowakabili kina mama ni kutokuwa
na uwezo wa kupanga au kuamua wakati wa kushika mimba
na ni mara ngapi watapata watoto. Kuwasaidia waliooana
kupanga idadi ya watoto wanaotaka kunaweza kuboresha
afya ya wanawake na watoto na kupunguza mzigo mkubwa
wa kiuchumi katika familia na mzigo kwa matumizi ya
malighafi.

Mchoro nambari 3 unaonyesha kwamba miongoni mwa
wanawake walio na umri wa chini ya miaka 20 na wale
walio kati ya miaka 35 na 39, takriban nusu ya watoto
wanaozaliwa ni wale ambao hawakutarajiwa. Kwa wanawake
walio na umri wa kati ya miaka 21| na 34 zaidi ya thuluthi
moja ya watoto wanaozaliwa hawakutarajiwa. Hali kadhalika
thuluthi mbili ya watoto wanaozaliwa na wanawake walio na
umri wa kati ya miaka 40 na 44 hawakutarajiwa.

Idadi kubwa ya watoto wanaozaliwa ambao hawakutarajiwa
inatokana na ukweli kwamba idadi kubwa ya wanawake
ambao hawataki kushika mimba hawatumii dawa za
kupanga uzazi.Wanawake hawa wana hitaji fulani ambalo
halijatimizwa kwa kupanga uzazi.

Mchoro 3: Asilimia ya kutanda kwa Uzazi bila
Mpango miongoni mwa wanawake wanaijifungua
kwa kuzingatiwa umri
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Kutoka:Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya na ICF International, Utafiti
wa Hali ya watu kimaeneo na Afya nchini Kenya 2008-9 (KDHS).

Miongoni mwa wanawake walioolewa nchini Kenya, asilimia
46 wanatumia dawa za kupanga uzazi, ilihali asilimia 26
hawatumii dawa hizo. Kushughulikia hitaji hili la upangaji
uzazi ambalo halijatekelezwa kwa kuongeza uwezekano

wa wanawake hao kupata dawa za kupanga uzazi ni fursa
muhimu ya kuimarisha maisha ya wanawake na kulinda

Kuwawezesha wanawake kupata kwa urahisi huduma za afya
wanazozihitaji pia ni njia moja ya kuwasilisha ujumbe kuhusu
mazingira kwao.

Afya: maji na usafi

Maradhi ya kuendesha yanaendelea kusababisha vifo vingi

na kuugua miongoni mwa watoto walio na umri wa chini ya
miaka-5. Kwa mujibu wa ripoti ya KDHS ya mwaka 2008-09,
mmoja kati ya watoto watano hapa nchini huugua kutokana
na tatizo la kuendesha mara kwa mara. Maswala ya mazingira
yakiwemo maji machafu na ukosefu wa usafi ni chanzo kikuu
cha maradhi hayo miongoni mwa watoto wengi. Kupatikana
kwa maji safi na vifaa vya usafi kunaathiriwa na ongezeko

la idadi ya watu. Endapo idadi ya watu itaongezeka kwa

kasi zaidi kuliko ongezeko la vifaa vya usafi basi vifaa hivyo
haviwezi kutimiza mahitaji ya watu na hivyo kusababisha
mfumko wa maradhi.

Hali hii inashuhudiwa katika mitaa mingi ya mabanda katika
maeneo ya miji hapa nchini.

Mchoro nambari 4 unaashiria kwamba familia mbili kati ya
tatu hapa nchini zinaweza kupata maji safi kama vile maji

ya mfereji, chanzo cha maji kilichohifadhiwa au kisima. Kwa
jumla katika maeneo ya miji, 9 kati ya nyumba |0 zinapata
maji safi ikilinganishwa na nyumba 5 kati ya |10 katika maeneo
ya mashambani.

Mchoro 4: Asilimia ya kutanda kwa familia kwa
kuzingatia viashirio vya usafi na mahali wanakoishi

Il (Kibichi)Familia zinazopata vyanzo
vya maji safi,

(Manjano)Familia zinazotibu
maji ipasavyo

Il (Samawati) Familia zilizo na vyoo
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Kutoka: Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya na ICF International, Utafiti
wa Hali ya watu kimaeneo na Afya nchini Kenya 2008-9 (KDHS).

Aidha mchoro huo unaonyesha kwamba chini ya nusu
ya familia zote hapa nchini hutumia mbinu mwafaka za
kusafisha maji ili kuyafanya safi kwa matumizi ya nyumbani.

Matumizi ya vyoo halisi kama vile vyoo vya kisasa
vilivyounganishwa na mabomba ya majitaka, shimo la
kuondoa taka au choo kilichochimbwa na kujengwa vizuri
vinapatikana katika asilimia 23 ya nyumba kote nchini.
Katika maeneo ya mijini ambako inatarajiwa kuwe na
vyoo vingi zaidi, ni asilimia 30 tu ya familia ambazo zina
vyoo hivyo. Katika ameneo ya mashambani, nyumba moja
kati ya tano zina vyoo bora. Hivyo maji na vifaa vya usafi
lazima viimarishwe ili kupunguza maambukizi ya maradhi
ya kuendesha.

Mbinu ya idadi ya watu, afya na mazingira
(PHE)

Mbinu ya “PHE” inaangazia uhusiano tata kati ya
binadamu, afya yao na mazingira. Inahimiza matumizi

ya mikakati jumuishi ili kuimarisha uwezo wa kupata

Changamoto za Idadi ya Watu, Afya na Mazingira: Ni Nini Serikali za Kaunti Zinaweza Kufanya?




NCPD ni shirika la Serikali
linalobuni na kuimarisha sera za
idadi ya watu na kushirikisha
shughuli zinahusiana kwa ustawi wa
maendeleo nchini Kenya.

NCPD

Shirika la Kitaifa la
Ushirikishi wa ldadi ya

Watu na Maendeleo

S.L.P. 48994 - GPO, Nairobi
00100, Kenya

Simu: 254-20-271-1600/01
Kipepesi 254-20-271-6508
Baruapepe:info@ncpd-ke.org

www.ncpd-ke.org

=USAID | KENYA

NTEL FROM THE AMERICAN PECPLE

A
m INFORMING

DECISIONMAKERS
I

INFORM

EMPOWER
ADVANCE

Jarida hili limechapishwa kwa Ushirikiano wa
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huduma za afya hususan dawa za kupanga uzazi na afya ya uzazi huku ikisaidia jamii
kusimamia na kutunza mazingira wanayotegemea katika maisha yao.

Faida ya mikakati jumuishi ya PHE ni kwamba inaweza kufikia jamii zinaoishi katika
maeneo Yasiyofikika kwa urahisi, kushughulikia maswala nyeti ya kijamii ambayo
mara kwa mara hutangamana, kupunguza uharibifu na kuimarisha ushiriki wa
wanawake na wanaume katika miradi ya maendeleo.

Mifano ya miradi jumuishi ya PHE ni ile inayozungumzia upangaji uzazi na uhifadhi
wa mazingira; magonjwa ya kuambukizana na uhifadhi wa maji pamoja na upangaji
uzazi na kujitosheleza kwa chakula.

Mapendekezo

lli serikali za kaunti zifaulu kushughulikia kikamilifu maswala ya PHE kwanza
kabisa lazima zibuni miundo itakayotambua, kupanga na kutekeleza miradi ya
PHE. Kuambatana na hayo Baraza la Kitaifa kuhusu Idadi ya VWatu na Maendeleo
linapendekeza serikali za kaunti zizindue miradi ifuatayo katika kila kaunti:

e Kuimarisha ushirikiano wa taasisi husika katika miradi mbalimbali. Ushirikiano
huu utabuni jopo la PHE katika kila kaunti. Mshirikishi wa idadi ya watu katika
kila kaunti atatekeleza ajenda hii katika mwaka wa kwanza tangu kutekelezwa
kwa mfumo wa serikali za kaunti na kila mwaka atahakikisha kwamba washirika
hao wanaendelea kufanya kazi pamoja kupitia jopo la PHE.

e Kujumuisha changamoto, mbinu na malengo ya PHE kwenye mikakati ya
maendeleo ya kaunti. Mshirikishi wa idadi ya watu kwenye kaunti ataongoza
utekelezaji wa mfumo huo kwa ushirikiano na wenzake kwenye jopo la
PHE. Haya yanaweza kutekelezwa wakati mipango ya kaunti inapobuniwa ili
kuhakikisha miradi ya maendeleo inashughulikia ajenda za PHE.

® Husisha jamii katika kutambua mahitaji ya PHE katika mwaka wa kwanza wa
kuwepo kwa serikali ya kaunti. Mshirikishi wa maswala ya idadi ya watu atatoa
mwongozo kwa wadau kuhusu mfumo huu ambao hatimaye utahusisha upangaji
na utekelezaji wa miradi jumuishi ya PHE ambayo inashughulikia mahitaji husika.

e Kujifunza kutokana na miradi ya PHE iliyofaulu. VWafanyikazi kutoka angalau
mradi mmoja wanaweza kutembelea kaunti nyingine kila mwaka kutathmini
ufanisi wao. Hili litawasaidia washika dau kuimarisha upangaji na utekelezaji wa
miradi yao. Mifano ya miradi hiyo ni kama vile:

® Afya ya watu na mazingira- eneo la Ziwa Victoria (HoPE LVB) mijini Kisumu,
shirika la Greenbelt Movement na lile la Family Health International, pamoja na
mradi wa kuhifadhi wanyama wa majini unaodhaminiwa na shirika la wanyama
pori ulimwenguni katika eneo la Kiunga.Hali kadhalika washirika wa jopo la
PHE wanaweza kuzuru miradi mingine iliyofaulu.

e Kutambulisha na kusambaza desturi bora katika kaunti kila mwaka ili kutoa
fursa kwa jamii kupata mafunzo yanayoweza kutumika mahali pengine. Jopo la
PHE litakuwa na jukumu la kutekeleza pendekezo hili.

e Kubuni takwimu za viashirio muhimu vitakavyotumiwa kukagua na kutathmini
miradi yote ya PHE kwenye kaunti. Taasisi ya kitaifa ya takwimu kwenye
kaunti ikishirikiana na washika dau wengine itakuwa na wajibu wa kutekeleza
pendekezo hili ambalo linapaswa kutekelezwa katika mwaka wa kwanza wa
kuwepo kwa serikali ya kaunti.

Hitimisho

Kaunti mpya zilizobuniwa zinatofautiana kwa idadi ya watu na matabaka, afya na
mazingira lakini zote zinakabiliwa na changamoto zinazoshabihiana za idadi ya
watu, afya na mazingira. Kaunti hizo sasa zina nafasi ya kushughulikia changamoto
hizo zinazohusiana kwa kubuni miradi iliyopendekezwa hapo juu ambayo itaweka
msingi wa kutekeleza miradi ya PHE itakayoshughulikia mahitaji ya maendeleo
nyanjani. Kushughulikia maswala ya idadi ya watu, afya na mazingira kupitia mbinu
jumuishi kunaweza kupunguza uharibifu wa mazingira, umaskini na ukosefu wa
chakula pamoja na kuimarisha afya ya wakenya.
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