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Taasisi zilizoshirikiana: Wizara ya Afya ya Umma na Usafi na Taasisi ya Kumbukumbu
za ldadi ya Watu (PRB)

Kukomesha Ukeketaji wa Wanawake:
Sheria ni Hatua tu ya Kwanza

wanamke mmoja kati ya wanne nchini Kenya amefanyiwa ukeketaji, licha ya
Serikali kupitisha Mswaada wa Kuzuia Ukeketaji mnamo mwaka wa 201 1,

wasichana wengi bado wamo

hatarini. Je ni nini zaidi kinachostahili kufanywa

kukomesha tamaduni hii yenye madhara?

Ukeketaji wa Wanawake ambao unahusu kuondoa
baadhi au sehemu yote ya uzazi (angalia kisanduku),
inatambulika Kimataifa na kitaifa kama ukiukaji wa
haki za wasichana na wanawake. Serikali ya Kenya
imechukua hatua ya kupiga marufuku desturi hii-
kwanza mnamo mwaka wa 2001 ilipoanzisha Sheria
ya Watoto ambayo ilizipa mahakama uwezo wa
kuadhibu wale wanaoshirikisha au kuendesha desturi
ya ukeketaji na mnamo mwaka wa 201 |, ilipopitisha
Mswaada wa Kuzuia Ukeketaji. Kwa mujibu wa
Takwimu za Utafiti wa Hali ya Watu na Afya nchini
(KDHS), kuenea kwa desturi hii kulipungua kutoka
aslimia 38 ya wanawake mnamo mwaka wa 1988
hadi aslimia 27 mwaka wa 2009.

Licha ya ufanisi huu, katika jamii ya VWWasomali na ya
Wakisii, zaidi ya aslimia 96 ya wanawake wa umri
wa miaka |5 hadi miaka 49 wamefanyiwa ukeketaji
na katika jamii ya VWamaasai karibu aslimia 73 ya
wanawake wamefanyiwa ukeketaji.

Kulingana na ngariba mmoja wa ukeketaji kutoka
jamii ya Wamaasai , “Ukeketwaji wa wasichana ni

jambo ambalo watu wetu wamelifanya kwa miaka mingi.

Hakuna anayeweza kutushawishi eti ni makosa.”!

Arafa hii ya sera inamulika jinsi desturi hii
inavyoendelea kufanyika katika maongozi na mpango
wa mazingira ya wakati huu na inatafuta kujibu swali:
Je ni nini zaidi kinachohitajika kufanywa ili kupunguza
na hatimaye kukomesha desturi hii?

Shirika la Afya Duniani linafafanua ukeketaji ambao
wakati mwingine unajulikana kama kukata sehemu
ya nyeti ya wanawake au tohara ya wanawake- kama
kuondoa baadhi au sehemu yote ya uke ya nje au
kujeruhi viungo vya uke wa wanawake kwa gjili ya
mila au sababu yoyote isiyokuwa ya kimatibabu.?
Aina tatu za ukeketaji zinafanywa nchini Kenya. Aina
ya kwanza ni kuondolewa kwa kisimi, aina ya pili ni
kuondolewa kwa kisimi na sehemu ya ndani ya uke
na Aina ya tatu ni kuondolewa kwa kisimi, sehemu ya
ndani na ya nje ya uke na ngozi kushonwa na kuacha
tu tundu dogo.? Ukeketaji wanawake umeendelea
sana miongoni mwa jamii kadhaa nchini Kenya

na idadi hii ni kubwa hasa miongoni mwa jamii za
Wasomali na Wakisii. Ni desturi yenye uchungu
ambayo huleta madhara ya kiafya na matatizo ya
kijamii kwa maisha ya wasichana, kama vile kuvuja
damu kwa wingi, maambukizi na kiwewe cha hisia na
kimwili.

Ukeketaji: Utamaduni dhidi ya Afya

Jamii zinazoendeleza ukeketaji nchini huihalalisha desturi
hii kama njia ya kuingia utu uzima. Kwa mujimu wa ripoti
ya Utafiti wa Hali yaWatu na Afya nchini (KDHS)2008-
09 , jamii zinazoendesha desturi hii zinaamini kwamba
tamaduni hii ni kitambulisho cha utamaduni wao,
kuimarisha usafi,kuhimiza ubikira na heshima; huongeza
nafasi ya wasichana kuolewa, hupunguza hamu ya ngono
na ni mojawapo ya desturi za kidini.*



Kwa upande mwingine utafiti umebainisha kwamba ya kuzuia Ukeketaji wa wanawake, ambayo inatoa
ukeketaji unaathiri afya ya mwanamke kimwili na amri ya kuwaadhibu vikali wanaokiuka sheria hii.
kimawazo.>¢’ Adhabu hii inajumuisha kifungo cha kati ya miaka

mitatu hadi saba au faini ya takribani dola 6,000 kwa
Wanawake wanaopitia hali hii hupata maumivu yeyote atakayepatikana akiendesha ukeketaji.'® Mtu
makali. Baadhi ya matatizo ya kiafya yanayotokana na anayesababisha kifo kwa kufanya ukeketaji anastahili
ukeketaji ni pamoja na kutokwa na damu kwa wingi, kifungo cha maisha. Mbali na hayo Maongozi ya Kitaifa ya
maambukizi ya pepopunda, maradhi katika mfumo wa Kukomesha Ukeketaji yalizinduliwa mnamo mwaka wa
kutoa mkojo, kutozuia mkojo,vidonda, matatizo wakati 2010. Maongozi hayo yanawahitaji washikadau kuchukua
wa kujifungua, na uchungu wakati wa ngono. Baadhi hatua muafaka kuimarisha hatua za kukomesha
ya utafiti umeonyesha kwamba ukeketaji unahusika na ukeketaji kupitia sheria, elimu kwa umma, kutetea,
uharibifu wa kibofu cha mkojo na kutokwa na damu kutangazwa katika vyombo vya habari, kuwapa shime
kwa wingi wakati wa kujifungua. Maambukizi na matatizo wanawake na kupatikana kwa huduma za afya ya uzazi na
wakati wa kujifungua kutokana na ukeketwaji kunaweza huduma nyingine zinazohitajika. Sheria hizi na maongozi
kusababisha kifo. yanaungwa mkono na katiba ya Kenya iliyozinduliwa

mwaka wa 2010, ambayo inakariri kujitolea kwa Serikali
kulinda na kuimarisha haki za kibindamu na uhuru wa
kimsingi.!" Kati ya nchi 27 zinazostawi ambako takwimu
kuhusu ukeketaji zimetolewa, Kenya ni miongoni mwa
nchi |7 ambazo zina sheria muafaka dhidi ya ukeketaji.'?

Sera kuhusu Ukeketaji nchini Kenya

Serikali ya Kenya imeratibu maongozi kadhaa ya
kukomesha ukeketaji. Mnamo mwaka wa 1983,

Rais alitoa agizo dhidi ya ukeketaji.VVale waliokuwa
wakiendesha desturi hii walihitajika kukoma au sivyo

kuchukuliwa hatua za kisheria. Kutokana na hatua Ni miradi gani iliyopo ya kukomesha
hiyo jamii nyingi ziliendelea na desturi hii kwa siri ukeketaji?

kwa kuwaalika wapashaji tohara kwa nyumba zao bila Tangu mwaka wa 1983 wakati agizo la kwanza la rais
ya ufahamu wa serikali. Kwa hivyo, hata ingawa agizo dhidi ya ukeketaji lilipotolewa, mashirika mbalimbali
hilo lilidhihirisha nia kuu ya kisiasa katika kukomesha yasiyo ya serikali pamoja na yale ya kijamii yalianza
ukeketaji nchini, halikuwa na ufanisi mkubwa. kubuni mikakati ya kukomesha itikadi hiyo. Miongoni

mwa shughuli za mashirika hayo zilikuwa kufanya
utafiti, kutoa mafunzo kwa jamii na kuweka vituo

vya kuwahifadhi wasichana. Mojawapo ya mbinu
muhimu iliyozinduliwa katika miaka ya 1990 na chama
cha mpango wa uzazi hapa nchini (FPAK) ilikuwa ni
kutoa mbinu mbadala ya kuwawezesha wasichana
kuingia katika utu uzima. Mbinu hii inatoa mafunzo
kwa wasichana kuhusu maumbile yao, changamoto
watakazokumbana nazo wanapovunja ungo, mahusiano
na uwajibikaji kuhusu masuala ya ngono.

Kufuatia azimio la Umoja wa Mataifa la mwaka wa 1993
kuhusu kukomeshwa kwa dhuluma za kila aina dhdi

ya wanawake, Kenya ilibuni Mpango Makhususi wa
kukomesha ukeketaji. Azimio hilo la Umoja wa Mataifa
lilizihitaji Serikali kujitolea kushutumu dhuluma dhidi ya
wanawake, kuadhibu wakosaji na kushughulikia maswala
ya dhuluma za kijinsia.? Hatua hii ilileta msisimuko
nchini Kenya katika kushughulikia ukeketaji, hatua
ambayo ilitiliwa mkazo zaidi na Mkutano wa Kimataifa
kuhusu Idadi ya Watu na Maendeleo (ICPD) jijini Cairo

mnamo mwaka wa 1994 na Mkutano wa Nne wa Lengo la mbinu hii ni kudhihirishia jamii kwamba
Ulimwengu kuhusu Wanawake huko Beijing mwaka wa wasichana wanaweza kubadilika kutoka maisha ya

1995. Kufuatia Mkutano wa Kimataifa wa Cairo, Kenya utotoni na kuwa watu wazima bila kukeketwa. Mwishoni
ilibuni maongozi ya idadi ya watu ambayo yalitambulika mwa mafunzo hayo, sherehe hufanywa ambapo

kama taarifa rasmi ya maongozi ya serikali nambari | wasichana hao hutuzwa. Mashirika mengi yanatumia

ya mwaka 2000 kuhusu idadi ya watu na maendeleo mbinu hii. Miradi inayojumuisha mbinu mbadala za
endelevu ambayo yalipinga ukeketaji.’ kuingia utu uzima kwa wasichana pia inaweza kutumiwa

kuwaelimisha ngariba kuhusu haja ya kukomesha

Mnamo mwaka wa 2001, Serikali ilitunga sheria mpya tamaduni hii na kuwapa mbinu mbadala za kujikimu

ambazo zililenga kukabiliana na ukeketaji. Sheria ya kimaisha.

watoto ambayo ilianza kutekelezwa mnamo mwaka

wa 2001 ilizipa mahakama uwezo wa kuadhibu wale Mbinu nyingine inayoweza kutumiwa kukomesha
wanaoshirikisha au kufanya ukeketaji. Huku ukeketaji ukeketaji wasichana ni kufungua vituo ambapo wasichana
ukiendelea kupungua nchini Kenya, mmoja kati wanaokwepa utamaduni huu wanaweza kupata hifadhi.
ya wanawake wane bado wanaendelea kufanyiwa Vituo hivi huwasaidia wasichana hao kuendelea na
ukeketaji. Hatua hii imeifanya Serikali kuanzisha sheria elimu yao au kupata mafunzo anuai huku vikishirikiana
muafaka zaidi, kifungu cha sheria ya mwaka wa 201 | na jamii kutoa hamasisho kuhusu hatari za ukeketaji na
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kuwahimiza wazazi kuwakubali wasichana hao wanaporejea
nyumbani bila kuwalazimisha kukeketwa.VVasichana wengi
wanaopata hifadhi kwenye vituo hivyo wamefaulu kukwepa
ukeketaji na ndoa za mapema. Baadhi yao wamekuwa
mfano bora wa kuigwa na jamii huku wakiwa wanaharakati
dhidi ya ukeketaji.

Licha ya ukweli kwamba visa vya ukeketaji vinaendelea
kupungua hapa nchini desturi sugu na kitamaduni miongoni
mwa jamii zinazuia kukomeshwa kwa tabia ya ukeketaji.
Na hata ingawa jamii zimepata habari kuhusu athari za
ukeketaji, baadhi yazo bado zinaendelea na tamaduni

hiyo. Hivyo basi baadhi ya wanaharakati wanaopinga
ukeketaji wanapendekeza kwamba viongozi wa jamii na
dini wanapaswa kushirikishwa katika juhudi za kukomesha
utamaduni huo.

Tofauti katika visa vya ukeketaji

Nchini Kenya karibu wanawake wote wanafahamu swala la
ukeketaji huku asilimia 27 wakiwa wamefanyiwa tambiko
hilo lililo na machungu mengi. Hata hivyo utamaduni huu
hutofautiana pakubwa katika jamii mbalimbali.Ukeketaji
hauruhusiwi kabisa katika baadhi ya jamii za humu nchini
lakini unatekelezwa katika jamii nyingine.

Mchorol unaonyesha kwamba karibu wanawake wote
kutoka jamii ya wasomali (98%) wamepashwa tohara.
Kwa mujibu wa ripoti ya KDHS idadi ya wanawake
waliokeketwa katika jamii hii iliongezeka kwa kiasi kidogo
baina ya miaka 2003-2009.

Mchoro I: Asilimia ya wanawake walio na umri wa
miaaka |5-49 ambao wamepashwa tohara kwa jamii
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96

Somali Kisii Maasai Embu Kalenjin Meru Taita ~ Kamba Kikuyu

Kutoka:Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya na ICF International, Utafiti wa Hali
ya watu na Afya nchini Kenya 2008-9. (KDHS)

Katika jamii ya waKisii zaidi ya asilimia 96 ya wanawake
wamepashwa tohara. Kwenye baadhi ya jamii nyingine
zinazoendelea na utamaduni huu, idadi ya visa hivyo
imepungua katika muda wa miaka |0 iliyopita. La muhimu
ni kwamba ukeketaji ulipungua kwa kiasi kikubwa sana
katika jamii ya wamasaai kutoka asilimia 93 hadi asilimia 73
mnamo mwaka 2009."3

Utafiti wa KDHS umeonyesha kwamba miongoni mwa
marika yote isipokuwa wale walio na umri wa kati ya
miaka 45-49, ukeketaji umepungua katika kipindi cha miaka
kumi kutoka 1998 hadi 2008. Kwa mujibu wa mchoro?2,
visa vya ukeketaji ni vingi zaidi (asilimia 49) miongoni mwa
wanawake wa umri wa kati ya miaka 45-49 huku vikiwa

Mchoro 2: Asilimia ya wanawake ambao wamepashwa

tohara kwa umri
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15-19 20-24 25-29 30-34 35-39 40-44 45-49

Kutoka: Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya na ICF International, Utafiti wa Hali
ya watu na Afya nchini Kenya 2008-9. (KDHS)

vichache zaidi (asilimia |5) miongoni mwa wanawake wa
umri wa kati ya miaka |15-19. Hata hivyo thuluthi moja ya
wanawake waliokeketwa wanasema walipashwa tohara
walipokuwa na umri wa kati ya miaka 14-18 na pia sio
jamii zote zilizokuwa radhi kukomesha upashaji tohara
wanawake.

Mapendekezo

Bado kuna mengi yanayopaswa kufanywa ili kupunguza
au kukomesha ukeketaji. lli kuimarisha mbinu zilizoko na
kubuni mbinu mpya ambazo zitakuwa na athari kubwa
zaidi, baraza la kitaifa kuhusu idadi ya watu na maendeleo
(NCPD) linapendekeza yafuatayo:

Kukomesha Ukeketaji wa VWanawake: Sheria ni Hatua tu ya Kwanza




NCPD ni shirika la Serikali
linalobuni na kuimarisha sera za
idadi ya watu na kushirikisha
shughuli zinahusiana kwa ustawi wa
maendeleo nchini Kenya.
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Jarida hili limechapishwa kwa Ushirikiano wa

Watu wa Marekani kupitia Shirika la Marekani la
Maendeleo ya kimataifa (USAID) chini ya Mradi wa
IDEA (No.AID-0AA-A-10-00009).Yaliyomo kwenye
jarida hili yamekusanywa na Shirika la Kitaifa la
Ushirikishi wa Idadi ya Watu na Maendeleo (NCPD)
na hayaangazii maoni ya Shirika la USAID wala
Serikali ya Marekani.

Kumbukumbu

" Integrated Regional Information Networks (IRIN).

o Katika muda wa miaka miwili ijayo wizara ya maswala ya jinsia
ikishirikiana na wizara ya afya itazindua mfumo wa mashauriano
kutathmini uwezo na udhaifu wa mbinu zinazotumiwa kupunguza
visa vya ukeketaji. Shughuli hii itahusisha uchunguzi kubainisha ni kwa
nini baadhi ya jamii zimerekodi kupungua kwa kiasi kikubwa visa vya
ukeketaji na kukadiria endapo kuna mafunzo yanayoweza kupatikana
kutokana na uzoefu wao. Mfano mzuri ni jamii ya wamaasai ambapo
ukeketaji ulikwa umekithiri lakini utafiti wa KDHS umebainisha
kwamba visa hivyo vilipungua kwa kiasi kikubwa.

e Katika muda wa mwaka mmoja ujao wizara za maswala ya jinsia
pamoja na ile ya afya zinapaswa kuimarisha uhamasisho miongoni
mwa jamii kuhusu madhara ya kiafya yanayotokana na upashaji tohara
wanawake. Elimu hii ya umma inapasa kulenga watoto, wanawake na
wanaume katika jamii ambazo bado zinaendeleza utamaduni huu. Ikiwa
utoaji hamasisho miongoni mwa jamii utaimarishwa, kuna uwezekano
kwamba visa vya ukeketaji vitapungua kwa kasi. lli kuhakikisha mbinu
hii inafaulu, viongozi wa kijamii na wakazi wanaopinga utamaduni huu
wanapaswa kuwa mstari wa mbele kuipigia debe. Hatua hii itaendelea
hadi pale ukeketaji utakapokomeshwa.

Hitimisho

[li kuimarisha haki za wanawake na afya yao kote ulimwenguni, ukeketaji
lazima ukomeshwe. Serikali ya Kenya imeeleza kujitolea kwake
kuhakikisha utamaduni huu umekomeshwa kwa kuweka sera na miradi
mbalimbali inayonuia kuafikia hayo lakini kufikia sasa ni mafanikio
machache tu yaliyoafikiwa. Ili Kenya iweze kushuhudia mafanikio

ya lengo hili katika miaka ijayo, lazima serikali, washirika wake wa
kimaendeleo, mashirika yasiyo ya serikali, mashirika ya kijamii na yale
ya kidini yanayoshughulikia tatizo hili yachunguze upya mikakati iliyopo
na kutambua ile inayoweza kuboreshwa pamoja na mikakati mipya
inayoweza kutekelezwa ili kukomesha tatizo hili hapa nchini.

Ushahidi ulioko umethibitisha kwamba wasichana wengi wasio na hatia
bado wanakeketwa hapa nchini licha ya sheria, sera na miradi iliyoko

ya kukomesha utamaduni huu. lli kukomesha tatizo hili katika mwongo
mmoja ujao wadau wanapaswa kutathmini juhudi za awali kwa lengo la
kuboresha mikakati iliyowekwa. Hatima ya wasichana wengi hapa nchini
inategemea utekelezaji mbinu mwafaka zitakazokomesha upashaji tohara
wanawake. Lazima kuwe na juhudi za dharura kukomesha tatizo hili.
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