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Taasisi zilizoshirikiana: Wizara ya Afya ya Umma na Usafi na Taasisi ya Kumbukumbu
za ldadi ya Watu (PRB)

Mimba kwa Wasichana wa Umri Mdogo ni Hatari kwa
Afya ya Wanawake Nchini Kenya

asichana wa umri mdogo wamo katika hatari kubwa ya kupoteza maisha

wanapopata mimba ikilingalishwa na wenzao wenye umri wa kati ya miaka 20 na

30.! Isitoshe watoto wanaozaliwa na wasichana wa umri wa kuvunja ungo wako

katika hatari ya kupoteza maisha wakilinganishwa na watoto wanaozaliwa na wanawake walio

na umri mkubwa.

Inakadiriwa kuwa kinamama na wasichana wapatao
287,000 kote duniani hufariki kila mwaka kutokana
na matatizo yanayohusiana na uja uzito na wakati wa
kuzaa.? Zaidi ya asilmia 99 ya vifo hivyo vinatokea
katika mataifa yanayoendelea ikiwemo Kenya.
Miongoni mwa matatizo hayo ni kuvuja damu kupita
kiasi, uchungu wa muda mrefu, msukumo wa damu
wa kasi mwilini, uavyaji mimba na malaria. Lakini vifo
ni sehemu tu ya masaibu yote. Kwa kila mwanamke
au msichana anayefariki wakati wa kuzaa, 20 hadi

30 kati yao hupatwa na ulemavu wa muda au wa
maisha.?

Uzazi unaweza kuwa hatari hasa kwa wasichana
wanaovunja ungo na watoto wao: ldadi ya vifo vya
wanawake wenye umri wa kati ya miaka 15 hadi
|9 iko juu maradufu kuliko wanawake walio katika
umri wa miaka 20 na utafiti unaonyesha kwamba
wasichana wenye umri wa kati ya miaka 10 hadi
4 wana uwezekano mkubwa wa kupoteza maisha
mara tano zaidi wakilinganishwa na wanawake wa
umri kati ya 20 hadi 24.* Wasichana waliovunja ungo
wanaojifungua kwa mara ya kwanza wako kwenye
hatari kubwa.

Arafa hii ya sera inahusu mimba kwa wasichana
waliovunja ungo na madhara yake ya kiafya na
kupendekeza hatua zinazoweza kuchukuliwa
kupunguza mimba kwa washichana wa umri mdogo
nchini Kenya.

Je Kiwango cha mimba kwa
wasichana waliovunja ungo kiko vipi
nchini Kenya?

Mchoro| unaonyesha idadi ya wasichana waliopata
watoto kwa umri mdogo na mahali wanapoishi nchini
Kenya.®

Mchoro I: Asilimia ya wanawake wa umri kati ya miaka 15-19
ambao wameanza kupata watoto kwa umri na mahali wanapoishi
40 + 36
354

30

ASILIMIA

15 16 17 18 19 Mji Mashambani
Umri na mahali wanapoishi

Kutoka: Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya na ICF International, Utafiti wa Hali ya
watu na Afya nchini Kenya 2008-9. (KDHS)

Idadi ya wasichana wanaojifungua wakiwa na umri mdogo
imeongezeka sana nchini Kenya kwa asilimia 2 ya wasichana
walio na umri wa miaka |5 hadi asilimia 36 kwa wasichana walio
na umri wa miaka 19.

Mchoro 2: Wanawake wa umri wa miaka |5-19 ambao
wamezaa watoto au wanabeba mimba yao ya kwanza kwa eneo

ASILIMIA

Nairobi Central Coast Eastern Nyanza  Rift =~ Western North  Kenya
Valley Eastern

Mkoani

Kutoka: Taasisi ya Kitaifa ya Takwimu Nchini Kenya na ICF International, Utafiti wa Hali
ya watu na Afya nchini Kenya 2008-9. (KDHS)



Katika tofauti za kimaeneo, Mchoro 2 unaonyesha
kwamba viwango vya wasichana wa umri mdogo kubeba
mimba kiko juu mkoani Nyanza (Asilimia 27 Pwani
(Asilimia 26) na Mkoa wa Kati (Asilimia 10).

Kwa nini idadi ya wasichana wanaopata
mimba wakiwa na umri mdogo inazidi
kuongezeka nchini Kenya?

Kufanya mapenzi kabla ya kuolewa ni desturi ambayo
imeenea sana nchini Kenya. Umri wa wastani wa
wanawake wanaofanya mapenzi kwa mara yao ya
kwanza nchini Kenya ni miaka 2 chini ya umri wa
wanawake wanaoolewa kwa mara ya kwanza. Takriban
asilimia 40 ya wanawake ambao hawajaoelewa walio

na umri wa kati ya miaka |5 hadi 24 wamejihusisha na
ngono mapema, na mmoja kati ya saba wanajihusisha na
ngono.®

Kiwango cha kutunga mimba kwa wasichana wanaovunja
ungo kinazidi kuongezeka kutokana na sababu kadhaa
ikiwemo uhaba wa huduma na elimu kuhusu afya ya
uzazi, mila, itikadi za kidini na umaskini.

Ukosefu wa habari kuhusu ngono

Elimu kuhusu ngono, shuleni na nyumbani ni adimu sana
nchini Kenya.Vijana wachache wanaovunja ungo hupata
elimu ya kutosha kuhusu ngono kutoka kwa walimu,
ambao piya mara nyingi hawana mafunzo ya kutosha
kuwapa wanafunzi elimu hiyo.

Huku Wizara ya Elimu ikikiri kwamba kuna haja ya kutoa
elimu kuhusu ngono, ukosefu wa nafasi ya kupatikana
kwa elimu hiyo shuleni kumechangia wasichana

wengi wanaovunja ungo kupata mimba na madhara
yanayoambatana.”

Kizingiti kingine kinachozuia kutolewa kwa elimu ya
ngono shuleni ni vizuizi kutoka kwa mashirika ya kidini
yanayodai kuwa jukumu hilo ni la wazazi ilihali wazazi
hawana ujuzi na elimu ya kuwasaidia vijana kuelewa
maswala yote kuhusu ngono.Wakati mwingi vijana
wanaachwa kuijitafutia habari wenyewe kuhusu ngono.®

Sababu za Kidini na Itikadi za kijamii.

Nchini Kenya, itikadi za kijamii na kidini zinazuia
mazungumzo ya wazi wazi nyumbani na shuleni juu ya
kufanya mapenzi kabla ya kuolewa licha ya kwamba
swala hilo li wazi na vitendo hivyo vinafanyika. Upinzani
kutoka kwa viongozi wa kijamii, kidini na watunzi wa
sera mara nyingi umewazuia vijana kupata habari na
huduma ili kuwawezesha kukidhi mahitaji yao katika
maswala ya ngono na uzazi.

Hata wakati ambapo huduma hizo zinapatikana,
mwelekeo hasa wa watoaji huduma juu ya vijana

kujihusisha na ngono pamoja na haki zao unaweka vizuizi
na kuwanyima vijana haki zao za kupata huduma hizi.?

Itikadi zenye madhara kama vile ndoa kwa wasichana
wa umri mdogo, ukeketaji(FGM), mizozo na dhuluma za
kimapenzi ni mambo yanayozidisha hali hiyo.

Wasichana wanaoolewa mapema huanza kupata
watoto kabla hawajakomaa kimwili na kimawazo. Hii
inahatarisha afya na maisha yao kwani uwezekano wa
kupata matatizo yanayoambatana na ujauzito uko juu
ikilinganishwa na wanawake wenye umri mkubwa.'®
Ukeketaji unakiuka haki za kimsingi za wanawake na
wasichana ikiwa ni pamoja na haki ya kuwa huru na
kupata ulinzi na haki za kutodhalilishwa au kudhulumiwa
kwa njia yoyote ile. Dhulma hizi zina madhara makubwa
ya kiakili, kimwili na athari za kiafya ikiwa ni pamoja na
mimba zisizopangiwa na magonjwa ya zinaa ukiwemo
ukimwi."!

Umaskini

Umaskini huwalazimu wasichana kujiingiza katika
vitendo vya ngono na kudhulumiwa kimapenzi kwa
kuuza miili yao ili wapate fedha za chakula. Katika hali
hiyo wasichana hawawezi kujadili swala la ngono na
hali hiyo inawaweka wasichana katika hali ya kutoweza
kujadili njia salama za kufanya mapeni na mara nyingi
huishia kupata mimba, magonjwa ya zinaa ukiwemo
UKIMWI na athari za ubakaji.'?

Athari za mimba kwa wasichana
wanaovuhnja ungo ni zipi?

Lengo la tano la Malengo ya Maendeleo ya millennia hii
lina nia ya kupunguza vifo vya kina mama wajawazito
kwa asilmia 75 kati ya mwaka wa 1990 na 2015. Nchini
Kenya vifo vya kina mama wajawazito vilikadiriwa kuwa
vifo 360 kwa kila wanawake 100,000 waliojifungua
mwaka wa 2010, idadi ambayo ilikuwa asilimia 10

chini ikilinganishwa na mwaka 1990." Idadi kubwa

ya wanawake wanaofariki kutokana na matatizo
yanayoambatana na ujauzito ni wale walio chini ya umri
wa miaka |8. Nchini Kenya maeneo yalio na viwango vya
juu vya wasichana wanaopata mimba wakiwa na umri
mdogo [mchoro 2] yana idadi kubwa ya vifo vya kina
mama wajawazito. Maeneo hayo ni pamoja na Bonde la
Ufa, Pwani, Nyanza, Magaribi na kaskazini mwa Kenya.'*

Hatari nyingine ya wasichana wanaovunja ungo ni
uavyaji mimba. Ushahidi unaonyesha kwamba takriban
visa 317,000 vya mimba zinazoharibika zenyewe au
kuharibiwa kimakusudi hutokea nchini kila mwaka na
kusababisha kina mama na wasichana wapatao 20,000
kulazwa hospitali na kusababisha idadi ya vifo 2,600.'
Hiyo inamaanisha kwamba asilmia | ya wanawake
wanaolazwa hospitali hufariki kutokana na matatizo
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yanayoambatana na ujauzito. Yamkini asilmia 50 ya visa
vya uavyaji mimba hufanyika miongoni mwa wanawake
wa umri wa kati ya miaka 14 na 24.

Je, sheria na sera za Kenya zinaunga
mkono haki za vijana kupata huduma
za afya?

Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita sheria na
sera zimetungwa ili kuhakikisha vijana wanaishi vizuri

na haki zao za kupata huduma za afya kulindwa.'® Licha
ya ufanisi kupatikana katika nyanja ya sera, kiwango cha
chini cha utekelezaji miradi na mipango inayohusu vijana
ni changamoto kubwa.

Kwa Mfano:

e Katiba mpya ya Kenya inatoa mfumo wa kisheria
unaohakikisha kwamba huduma za afya zinazozingatia
haki za binadamu zinatolewa.'” Katiba inasema
kwamba kila mtu ana haki ya kupata huduma za
afya za hali ya juu na kuwepo huduma za afya kwa
makundi maalum kama vile watoto na walemavu.

e Sera ya ldadi ya Watu kwa Ustawi wa Kitaifa
inatambua kwamba thuluthi mbili za idadi ya watu
nchini Kenya iko chini ya umri wa miaka 25 na
inapendekeza hatua kadhaa za kuboresha maisha
na afya ya vijana. Sera hiyo inapigania utekelezaji na
kuimarishwa kwa mfumo unaojumuisha sekta zote ili
kutoa huduma za afya na elimu kuhusu idadi ya watu
zinazowalenga vijana na kupigania elimu ya jamii kwa
vijana wanafunzi na waliotoka shuleni.'8

® Sera ya kitaifa ya Afya ya Uzazi inalenga kuboresha
hali ya watu wa Kenya na kuratibu mipango ya
kuhakikisha kwamba vijana wanapata habari na
huduma kamilifu kuhusu ngono na afya ya uzazi."

e Sera ya Afya ya Uzazi kwa Vijana na Maendeleo ya

mwaka 2003 inatambua kwamba afya njema kwa idadi

ya vijana nchini Kenya itaongeza uwezo wa uzalishaji
na maendeleo ya taifa.® Sera hiyo inatambua vizingiti
vya kuboresha hali ya kimapenzi ya uzazi kwa vijana
na kushughulikia matatizo hayo.

Licha ya juhudi za serikali kubuni sheria na sera kama
hizi, utekelezaji umekuwa dhaifu na haufuatiliwi. Mfano
mmoja ni Sheria ya Watoto ya mwaka 2001: Ingawaje
sheria hii inapiga marufuku ukeketaji (FGM), desturi
hii bado inaendelezwa na wengi hawana ufahamu wa
kuwepo kwa sheria hiyo.”

Sheria hii pia inaifanya elimu kuwa ya lazima lakini
wazazi wengi aidha hawajui kuwepo kwa sheria hii ama
wanaipuuza. Uhusiano hafifu uliopo kati ya mifumo

ya serikali na jamii ni moja ya mambo yanayochangia
ukosefu wa ufahamu na utekelezaji dhaifu. Desturi za

kitamaduni ambazo zimepitwa na wakati pia zinachangia
kwa kiwango kikubwa utekelezaji na usimamizi wa sheria
hiyo.

Mapendekezo

lli kupunguza madhara ya kiafya kwa wasichana
wanaopata mimba, serikali na wadau wengine
wanahitajika kuyashughulikia maswala tata ya kijamii,
kitamaduni na kiuchumi yanayochangia wasichana wa
umri mdogo kupata mimba. Mipango inayowalenga
vijana inapasa kuratibiwa ili kushughulikia mahitaji yao;
inapasa kujumuisha habari na huduma na mipango hiyo
ibuniwe kwa kushauriana na vijana walengwa wenyewe.??
Mipango hiyo inapasa kuzingatia kupatikana kwa urahisi
kwa huduma bora za gharama nafuu na zaidi ya yote

ni sharti itekelezwe kwa ushirikiano na jamii za eneo
husika.

Hatua za kuchukuliwa ni:

e Utekelezaji kikamilifu na kuzingatiwa kwa sheria
na sera kama vile Sera ya Kitaifa ya Afya ya uzazi ya
mwaka 2007, Sera ya Vijana ya mwaka 2003 na Sera
ya Afya nchini Kenya ya Mwaka 2012 zinatambua
kupatikana kwa huduma za afya kama haki ya kila mtu.
Serikali inapasa kuimarisha mfumo wa kujumuisha
sekta zote kwa kuhimiza mashirika ya kijamii na sekta
ya kibinafsi kuhusika katika utekelezaji wa sera mbali
mbali.

e Kuondoa vizingiti vinavyozuia vijana kupata
huduma za kupanga uzazi. Serikali inapasa kuhakikisha
kwamba taasisi za umma zinawafikia masikini na kutoa
huduma za gharama ya chini au huduma za mpango
wa uzazi bila malipo kwa vijana. Taasisi hizo zinapasa
kutoa huduma za mpango wa uzazi na kuwawezesha
wanawake kuchagua mbinu za kupanga uzazi kupitia
ushauri na habari.”

e Kuzingatia sheria juu ya umri wa chini wa
kuolewa. Ingawaje umri wa kisheria wa kuolewa
ni miaka |18, wanawake wengi huolewa kabla
hawajatimiza umri huo na hakuna mtu anayechukuliwa
hatua kwa kuvunja sheria hiyo.**

e Kuwaweka wasichana shuleni wakiwa
na umri mkubwa kama utafiti unavyoonyesha
kunaongeza umri wao wa kuolewa na kupata mimba.
Serikali inapasa kupanua elimu ya msingi bila malipo
na kujumuisha elimu ya sekondari. Pia inapasa
kuongeza nafasi za mafunzo y a kiufundi baada ya
shule ya upili ili kuwawezesha vijana wa kike na wa
kiume kupata ujuzi na kazi za kuboresha maisha yao.

Mimba kwa Wasichana wa Umri Mdogo ni Hatari kwa Afya ya Wanawake Nchini Kenya




NCPD ni shirika la Serikali
linalobuni na kuimarisha sera za
idadi ya watu na kushirikisha
shughuli zinahusiana kwa ustawi wa
maendeleo nchini Kenya.

e Kuwekeza kwa wasichana kuna manufaa kwa wanawake,

familia zao, jamii na nchi nzima.?® |li kulinda uwekezaji katika elimu ya
wasichana, hatua kabambe zinafaa kuchukuliwa kushughulikia maswala
kama vile mimba kwa wasichana wa umri mdogo na wale wanaoacha
masomo. Kwa mfano, kutoa habari na huduma muhimu kuhusu afya

ya uzazi kwa vijana kutapunguza kiwango cha kupachikwa mimba kwa
NCPD wasichana wa umri mdogo na kuhakikisha wasichana wanavuka ujana
na kuingia utu uzima.

Shirika la Kitaifa la
Ushirikishi wa ldadi ya

e [li kuimarisha usawa wa kijinsia katika maswala ya utoaji
Watu na Maendeleo maamuzi juu ya afya ya uzazi na kuchangia kukomesha desturi
S.L.P. 48994 - GPO, Nairobi zenye athari mbaya, mipango ya afya ya uzazi inapasa kuhakikisha
00100, Kenya walioathiriwa na desturi mbaya na dhuluma za kinyumbani wanapata
Sirmu: 254-20-271-1600/01 hu.duma za afya na matll.?.abu, kt.Jhakl.klsha US'h.II‘I.kI w;.i wa.l'n.at.Jme Ifatlka

mipango ya afya ya uzazi; na kuimarisha ushiriki wa jamii ikiwa ni
Kipepesi 254-20-271-6508 pamoja na viongozi wa kidini kushughulikia desturi zilizopitwa na
Baruapepe:info@ncpd-ke.org wakati na ubaguzi wa kijinsia.?®

Hitimisho
Licha ya juhudi za serikali kuzuia wasichana wa umri mdogo kupata
mimba na kulea watoto, takwimu zinaonyesha kwamba juhudi hizo
hazijatosha. Mimba kwa wasichana wa umri mdogo zinasababisha
kuzorota kwa afya, vifo wakati wa kujifungua na madhara mengine. Mimba
miongoni mwa wasichana waliovunja ungo zinachochewa na maswala
kadhaa ya kiuchumi, kijamii na kitamaduni. lli kupunguza idadi ya mimba
miongoni mwa wasichana wa umri mdogo na madhara yake, mipango
maalum inafaaa kufanywa ili kuhakikisha vijana wanapata habari na
ol huduma za afya ya uzazi zinazowafaa ikiwa ni pamoja na wale wanaougua
maradhi ya ukimwi, walemavu na wale wasioweza kufikiwa kwa urahisi.
Serikali inapasa kushirikisha sekta zote husika ili kuimarisha mabhitaji ya
kimapenzi na afya ya uzazi kwa vijana huku ikiimarisha ushirikiano na
mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kidini yanayofanyakazi na

www.ncpd-ke.org
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Jarida hili limechapishwa kwa Ushirikiano wa

Watu wa Marekani kupitia Shirika la Marekani la
Maendeleo ya kimataifa (USAID) chini ya Mradi wa N
IDEA (No.AID-0AA-A-10-00009).Yaliyomo kwenye vijana.
jarida hili yamekusanywa na Shirika la Kitaifa la

Ushirikishi wa Idadi ya Watu na Maendeleo (NCPD)

na hayaangazii maoni ya Shirika la USAID wala

Serikali ya Marekani.
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